Tôi với Nhi là bạn thân từ thuở nhỏ. Khi học lớp 6 tôi chuyển sang lớp Nhi học, 2 đứa ngồi cùng bàn và chơi thân với nhau. Sang cấp 3, hai đứa lại may mắn được học cùng trường. Chỉ đến khi học đại học, chúng tôi mới mỗi đứa học 1 trường khác nhau song vẫn chơi thân với nhau lắm. Cứ cuối tuần 2 đứa lại sang ký túc xá của nhau chơi hay đưa nhau đi ăn vặt, dạo phố.

Sau khi ra trường, tôi làm hướng dẫn viên 1 công ty du lịch khá nổi ở Hà Nội còn Nhi làm cô giáo dạy Văn cho một trường THPT. Chúng tôi ít gặp nhau hơn nhưng vẫn giữ mối quan hệ thân thiết khi chuyện yêu đương gì cũng kể cho nhau nghe.

hình ảnh

Ảnh minh họa internet.

Trái ngược với tôi có rất nhiều mối tình chóng vánh thì Nhi yêu rất nghiêm túc. Sau khi ra trường, cô ấy có quen và yêu một anh chàng làm kiến trúc sư. Anh ấy hơn Nhi 3 tuổi và rất yêu thương cũng như nuông chiều bạn gái giáo viên.

Ngay lần đầu tiên được Nhi giới thiệu làm quen, chẳng hiểu sao tôi đã cảm mến bạn trai của cô ấy. Nhưng tôi tự dặn lòng mình phải vun vén cho bạn, không để tình bạn mười mấy năm bị đổ vỡ được. Trong khi đó, 2 người ấy đều nhất nhất dành tình cảm cho nhau. Bởi thế sau hơn 1 năm tìm hiểu họ làm đám cưới và sống rất hạnh phúc.

Sau khi Nhi cưới chồng ít lâu sau tôi cũng lên xe hoa với một người đàn ông giàu có hơn chục tuổi. Song cuộc hôn nhân của chúng tôi không hạnh phúc. Hơn 1 năm chung sống tôi đã ly hôn vì chồng có người đàn bà khác bên ngoài.

Vì bận con cái và công việc nên tôi với Nhi thường chỉ hỏi han nhau qua zalo, facebook mà không đến nhà chơi hay gặp mặt trực tiếp được. Lần nào Nhi cũng rạng rỡ khoe:

“Lão xã tao tâm lý lắm, 5 năm đám cưới và có con rồi nhưng lão vẫn chiều tao hơn vong. Đời này giàu nghèo chả quan trọng, tao chỉ cần 1 người chồng như thế thôi”.

Thấy bạn hạnh phúc, tôi cũng mừng cho nó. Cho tới mới đây, sau mấy năm không gặp nhau, Nhi cứ nằng nặc mời tôi đến nhà chơi. Có sang đến nhà Nhi tôi mới thấy gato ghen tị về cuộc sống của vợ chồng bạn thân.

Nhi nhan sắc vẫn tầm thường như ngày nào nhưng chồng Nhi thì ngày càng đẹp trai. Đã vậy anh còn thành đạt, tháo vát, chững trạc và tâm lý nữa. Chẳng thế mà mới có 5 năm, anh đã mua cho vợ con được biệt thự sân vườn mười mấy tỉ. Anh còn mở công ty riêng nghe nói làm ăn rất được.

Thấy tôi đến nhà, anh xã Nhi hồ hởi lắm:

“Cô Hạ qua chơi đó à, dễ phải mấy năm rồi không gặp mà cô vẫn đẹp quá. Vợ anh cứ nhắc tới cô suốt ấy. Thi thoảng cô cứ qua đây chơi với Nhi cho vui”.

Nghe nói vậy, tôi đỡ lời luôn:

“Dạ, công việc của em dạo này cũng rảnh ạ nhưng đến nhiều chỉ sợ làm phiền vợ chồng anh thôi ạ”.

Chồng của bạn cũng cười tươi nói:

“Sao phiền được em ơi. Vợ anh kể nhiều về em lắm nên anh rất trân trọng tình bạn bao năm qua của 2 em”.

Từ hôm ở nhà bạn về, chẳng hiểu sao tôi cứ thấy nhớ chồng của bạn kinh khủng. Tôi nhớ nụ cười hiền lành và giọng nói trầm trầm của anh. Rồi bỗng nhiên tôi thấy tức giận khi Nhi chẳng xinh đẹp mà lại được ông chồng “vàng mười” như thế. Còn tôi xinh như hoa hậu mà giờ hẩm hiu như thế này.

Chẳng hiểu sao tôi cứ bắt đầu muốn làm một điều gì đó để giành chồng bạn về phía mình vì 2 đứa tôi đến với nhau mới đôi lứa xứng đôi. Hơn nữa người như tôi xứng đáng có được tình cảm của anh hơn Nhi.

Nghĩ là làm, hôm trước tôi giả bộ sắp mua xe ô tô mà chưa đi học lái nên nhờ Nhi bảo chồng dành vài buổi dạy tôi lái xe. Nhi biết chuyện thì đồng ý và điều ngay chồng đến. Mấy buổi học, tôi đã cố ý động chạm hay ăn mặc khêu gợi để quyến rũ bạn chồng nhưng anh thẳng thắn bảo:

“Nhi đừng làm vậy, cái gì cũng phải có ranh giới thôi em ạ. Anh không muốn vợ anh hiểu lầm 2 chúng ta. Nếu em vẫn như này anh không đế dạy em nữa đâu”.

Mấy hôm nay chồng bạn không đến dạy tôi lái xe thật. Tôi thì phát điên về anh. Tôi phải làm sao giành anh ấy bây giờ? 

hình ảnh

Ảnh minh họa internet.