Nhìn tư thế ngủ cũng có thể đoán tính cách của con sau này, các mẹ đã biết chưa?

Con ngủ hết rồi giờ mới có thời gian thảnh thơi chút để tám cùng các chị em. Mà ngộ cái con bé Kem nhà em cái tướng nằm nó kỳ lắm nha các mẹ, nó cứ cuộn tròn người lại như con ốc sên í, nhiều lúc nhìn vừa mắc cười vừa thương vì cái tướng nằm sao mà nó cực kỳ đâu á, nhìn chẳng thoải mái tẹo nào. Em có đọc tham khảo nhiều nơi thấy ai cũng khuyên cho con nít nằm ngửa là tốt nhất nên cũng ráng sửa cho nó, mà mỗi lần lật nó ra nằm ngửa lại thì chừng 10 phút sau cũng quay về tư thế cũ, đúng là bó tay hết nói nổi. À, em còn đọc được một bài cũng khá vui, trong đó viết rằng tư thế ngủ cũng có thể phán đoán phần nào tính cách, những đặc trưng của đứa trẻ trong tương lai đó các mẹ. Không biết có ai tin không nhưng em thấy cũng thú vị lắm nha, share cho các mẹ tham khảo coi chơi có đúng không nè hihi.

Nằm nghiêng

Theo một số chuyên gia phân tích tâm lý, tư thế nằm nghiêng khá khép nép, mang tâm lý phòng vệ. Do đó, trẻ thích nằm nghiêng đa phần đều có tính cách nhạy cảm, đôi lúc con hơi rụt rè, mau nước mắt và dễ cảm thấy không an toàn. Vì thế, mẹ nên ở bên cạnh con nhiều hơn, dành thời gian để chơi đùa, trò chuyện, khích lệ cũng như động viên cho trẻ thêm tự tin khám phá, học hỏi và thể hiện sở trường của chính mình.

Nằm ngửa dang hai tay

Tư thế nằm này rất giống với tư thế đầu hàng nè hihi. Bé hay ngủ tư thế này đã số đều khá dễ tính,  con thoải mái với mọi việc và luôn sôi nổi, hòa đồng. Ngoài ra, bé cũng tự tin và rất biết cách khiến mình trở thành điểm nhấn nổi bật giữa đám đông. Những em bé thích nằm ngủ ở tư thế này rất đáng yêu, có thể khuấy động bầu không khí và dĩ nhiên tạo cho người khác cảm giác thích thú khi được trò chuyện cùng. Tuy nhiên, đôi lúc trẻ cũng sẽ hay nóng tính, nổi giận, thường bị thiếu kiên nhẫn trong những việc đòi hỏi sự tỉ mỉ. Mẹ nên chú ý dạy trẻ biết kiềm chế cảm xúc, đôi lúc cần bình tĩnh hơn để có thể giải quyết tốt mọi vấn đề trong cuộc sống thật đúng đắn và tốt đẹp nhé.

hình ảnh

(Ảnh minh họa)

Nằm sấp

Em thì thấy ngủ nằm sấp khá là khó chịu, vậy mà nghe mấy nhỏ bạn nói chuyện  con tụi nó cũng có nhiều bé rất ưa nằm tư thế này luôn nha. Theo em đọc thì những em bé nằm sấp thường có ý chí kiên định, sẵn sàng bảo vệ chính kiến của bản thân nè, vì thế nên đôi lúc sẽ hơi bảo thủ và cứng đầu, hiếu thắng một chút xíu. Nhưng những trẻ có thói quen nằm sấp khi lớn lên thường rất tự tin, dám thể hiện năng lực của mình trước mặt mọi người. Bé mạnh mẽ, dũng cảm và còn có lòng tự trọng rất cao trong mọi việc nữa. Vì thế, các mẹ có con thích nằm sấp thì nên lưu ý cách dạy con phải thật sự mềm mỏng và thấu hiểu để con từ từ thay đổi suy nghĩ của mình. À một điều nữa là khi bé nằm sấp, các mẹ nên chú ý không để quá nhiều đồ vật xung quanh chỗ con nằm, đặc biệt là mền, gối nặng vì sẽ rất dễ gây ngạt thở, nguy hiểm tính mạng con đó ạ.

hình ảnh

(Ảnh minh họa)

Nằm cuộn tròn

Đây là tư thế em bé nhà em chuyên nằm đây ạ hihi. Họ lý giải rằng tư thế cuộn tròn là tư thế thai nhi nằm khi còn ở trong bụng mẹ, vì thế những em bé khi chào đời vẫn ưa thích nằm kiểu này chứng tỏ con luôn muốn có cảm giác an toàn, được bao bọc chở che. Có thể trẻ sẽ hơi nhạy cảm, mỏng manh một chút xíu nhưng bù lại con thường có thiên hướng nghệ thuật cao, yêu thích cái đẹp và luôn tỉ mỉ, cẩn thận trong mọi việc. Những bé thích nằm cuộn tròn đôi khi hay mau nước mắt, do đó, các mẹ nên thật sự nhẹ nhàng trong cách dạy con, rèn thêm cho con tính tự lập, mạnh mẽ sẽ tốt hơn cho tương lai con sau này đấy mẹ.