Chính nhờ vào mái tóc bồng bềnh và vẻ ngoài đáng yêu mà cô bé luôn được ông nội dành thời gian cả ngày để ẵm bồng, mải ngắm không chớp mắt.

Hồi mới sinh con gái đầu lòng, nhiều lúc đăng hình con lên mạng mà ai cũng tưởng con em là con trai các mẹ ạ. Chuyện là vì con gái em sinh ra mà ít tóc lắm, dù 3 tháng em đã làm mẹo cắt ít tóc cho con nhưng cũng không khá hơn là mấy. Mỗi lần cho con đi chơi là em đều đội tóc giả hoặc nơ cho con để nhìn ra cho nét con gái. Mà thú thực là từ trước đến nay em thích ngắm mấy đứa bé có mái tóc dày lắm các mẹ ạ. Như hôm nay em xem được đoạn video ghi lại hình ảnh bé gái mới có 3 tháng tuổi mà tóc đen, dày đến mức  các mẹ ùn ùn xin vía hoài luôn các mẹ ạ. 

Được biết bé gái này đến từ Giang Tô, dù con mới tròn 3 tháng tuổi nhưng cô bé đã sở hữu bộ tóc đen dày, bóng mượt.

hình ảnh

Nguồn hình: Sohu

Cha mẹ của con cũng rất ngạc nhiên vì không hiểu lý do gì mà bộ tóc của con mình lại đặc biệt đến thế.

Chính nhờ vào mái tóc bồng bềnh và vẻ ngoài đáng yêu mà cô bé luôn được ông nội dành thời gian cả ngày để ẵm bồng, mải ngắm không chớp mắt.

hình ảnh

Chia sẻ về bộ tóc đặc biệt của con gái, người mẹ cho biết chế độ ăn uống khi mang thai của chị không có gì đặc biệt, chị vẫn ăn uống như bình thường và chỉ kiêng những món ăn không tốt. Đặc biệt 3 tháng cuối thai kỳ, chị ăn nhiều trứng vịt lộn và bổ sung nước dừa để con được đầy đủ chất dinh dưỡng.

hình ảnh

Hiện những hình ảnh đáng yêu của bé gái vẫn thu hút hút sự chú ý lớn của cộng đồng mạng. Ai nấy cũng thi nhau "thả tim" cho cô bé này và để lại những bình luận thích thú rằng:

- Chỉ mới 3 tháng mà con đã có mái tóc nhiều hơn với số tóc của tôi trong 40 năm cuộc đời.  

- Nhìn mái tóc dài lưa thưa trên đầu của con mình, tôi trầm ngâm thắc mắc: Chúng cũng là những đứa trẻ 3 tháng tuổi, tại sao lại có sự khác biệt lớn như vậy giữa các bé, haha.

- Cho cô xin vía tóc nhiều của con cho con gái cô nhé, nhìn cưng xỉu luôn á.

Trên thực tế, nhiều em bé được sinh ra với mái tóc thưa thớt, cha mẹ sẽ rất lo lắng, và tình huống này sẽ được gọi là "hói sữa". Nhiều bà mẹ muốn thay đổi tình trạng này nên đã cạo sạch tóc máu để tóc mới mọc ra sẽ dày và nhiều hơn, nhưng cách làm này không có cơ sở khoa học. Một số người khác nói rằng phụ nữ mang thai cảm thấy rằng ợ nóng là do mái tóc dài của em bé, nhưng điều này cũng không chính xác mà tóc của em bé thực chất đã được hình thành từ giai đoạn từ trong bào thai. Đặc biệt trong ba tháng giữa thai kỳ là khoảng thời gian lông và tóc trên người thai nhi phát triển mạnh mẽ và trở nên hoàn thiện. Tóc thai nhi tăng độ dài nhanh chóng vào tháng thứ 5, tuy nhiên khi bước sang tháng thứ 7 thì tốc độ dài của tóc chậm lại.

Bên cạnh đó, tóc của bé ngay khi sinh ra dài hay ngắn, dày hay mỏng đều có liên quan đến mặt cấu tạo của gen di truyền. Ngoài ra, nó cũng liên quan đến chế độ dinh dưỡng của mẹ bầu. Do đó, trong cùng một điều kiện khí hậu, địa phương sống nhưng các mẹ có chế độ dinh dưỡng trong thai kỳ khác nhau thì sẽ sinh ra bé có đặc điểm tóc khác nhau cả về màu sắc và độ mềm của tóc.

Tuy nhiên, mẹ cũng đừng lo lắng quá bởi dù cho mái tóc trẻ mới sinh có như thế nào đi nữa cũng sẽ thay đổi trong 6 tháng đầu đời. Từ khoảng 9 -12 tháng tuổi, tóc trẻ sẽ mọc lại, thậm chí có lúc mẹ phải ngạc nhiên vì bộ tóc khi lớn của con dày và đẹp, khác hẳn quả đầu hói của ngày xưa nữa đó.