Sự mạnh mẽ, quyết liệt của cô phóng viên Nguyễn Cẩm Lai (SN 1987) đã "đốn ngã" trái tim của anh chàng Việt kiều Lê Hồng Quân (SN 1978).

Sự "táo báo", thẳng thắn của nhà gái là một điểm đặc biệt khiến cuộc tình của họ gây chú ý mạnh với nhiều người. Đó là câu chuyện tình lãng mạn của cặp đôi nữ phóng viên Nguyễn Cẩm Lai (SN 1987) và chồng là anh chàng Việt kiều Lê Hồng Quân (SN 1978) được chia sẻ gần đây tại chương trình "Vợ Chồng Son". Theo như thông tin chị Lai chia sẻ ở chương trình, vào năm 2017 trong chuyến đi tác nghiệp cùng đồng nghiệp tại Đài Truyền hình VTC ra quần đảo Trường Sa, chị có dịp gặp gỡ anh Quân - một trong ba đại diện cho cộng đồng người Việt Nam tại Angola - được tham gia chuyến đi này.

hình ảnh(Ảnh: 2Sao)

Chị kể: "Trong chuyến đi có 3 đại biểu của châu Phi đều là 3 anh nam cả. Tôi cũng đã tìm hiểu thông tin về 'nhân vật' để có nhiều câu chuyện kết nối khi trò chuyện và phỏng vấn. Nhưng khi hay tin trong số 3 anh này, có một anh còn độc thân nên tôi liền quyết định 'cầm cưa'. Lúc đấy tôi đã 30 tuổi mà cũng bị giục lắm rồi. Thế là nghe thấy thông tin ấy một cái là tôi kiểu như có mục tiêu liền. Nên tôi bám đuổi quyết liệt để phỏng vấn”.

Còn với anh Hồng Quân, cảm nhận lúc đấy của anh là thấy cô nhà báo dễ mến, nhiệt tình giúp đỡ anh phỏng vấn nên có cảm tình. Hành trình 10 ngày trên đảo, mọi phương thức liên lạc như điện thoại, internet đều bị ngắt nên cặp đôi đã có nhiều cơ hội  trò chuyện và hiểu nhau hơn. Tuy nhiên được biết lúc đấy thì anh Quân đang có bạn gái, anh thẳng thắn chia sẻ với chị Lai về điều này. 

"Lúc mình thổ lộ tình cảm thì anh Quân bảo đã có bạn gái rồi. Vì vậy, ngoài những ấn tượng quen ban đầu, trò chuyện thì chồng mình và mình vẫn giữ một khoảng cách nhất định. Thú thật, mình có buồn. Nhưng vốn tính mạnh mẽ, mình bảo: Anh có bạn gái chứ anh đã lấy đâu. Anh có kế hoạch kết hôn không? Anh ấy cũng bảo chưa. Vậy thì cơ hội chia đều cho tất cả. Mình giữ quan điểm nếu anh chưa kết hôn thì em không phải người chen vào", chị Lai cho biết.

Được biết sau chuyến đi đáng nhớ nhất của cuộc đời, họ vẫn giữ mối quan hệ bạn bè, thỉnh thoảng nhắn tin hỏi han quan tâm nhau. Đến Tết dương lịch 2018, chị Cẩm Lai và anh Quân có buổi hẹn cà phê. Lần đó cô phóng viên thẳng thắn đưa ra các phương án cho chàng trai Việt kiều. "Mình nói thế này: 'Nếu anh xác định kết hôn với cô ấy, anh nên tiến hành luôn đi vì anh cũng 40 tuổi rồi. Nếu anh không lấy cô ấy thì anh quay sang lấy em, em xin cảm ơn. Và chắc chắn, anh không bao giờ thất vọng. Anh không nên đi tìm phương án khác nữa.'. Mình cũng nói em cho anh thời gian để suy nghĩ"

Đến ngày hôm sau, anh Quân hẹn chị Lai đi Đà Lạt như ngầm xác nhận lựa chọn của anh. "Đến giờ mình vẫn đùa: Khổ thân em, cuộc đời không được cầu hôn mà còn đi cầu hôn ngược. Chuyến đi Đà Lạt đó cũng là chuyến chụp ảnh cưới luôn. Sau này mình mới biết, lúc mình đưa 3 phương án thì anh đã chấm dứt mối quan hệ với người cũ khá lâu và đưa ra quyết định lấy mình".

Nữ nhà báo chủ động tán chàng Việt kiều khi đi tác nghiệp và màn cầu hôn ngược-3Cặp đôi kết hôn đã được 4 năm (Ảnh: 2Sao)

Cặp đôi đã quyết định chọn ngày cưới chính là ngày kỉ niệm 1 năm bước chân xuống tàu đi Trường Sa - ngày 25/4/2018 và tính đến hiện tại, họ đã có hơn 4 năm gắn bó. Cả hai lần lượt đón 2 bé gái (lớn 3 tuổi, nhỏ 7 tháng) vô cùng xinh xắn. Được biết thêm là câu chuyện tình yêu và hôn nhân của anh chị ngoài việc nhận được nhiều sự quan tâm thì đồng thời cũng vấp phải những ý kiến cho rằng chị là người thứ 3. Song chị Lai khẳng định: "Mình là người hiểu chuyện. Nếu mình cướp của người khác thì sẽ có người khác cướp lại. Vì thế, mình hoàn toàn tự tin trước lựa chọn của mình là đúng và không ảnh hưởng đến bất cứ ai".

Đúng là không phải ai cũng có thể thẳng thắn, quyết liệt được như chị Lai khi gặp được đúng đối tượng mình thích, dù là đã nghe "người thương" bảo có bạn gái rồi nhưng vẫn tự tin "cơ hội chia đều cho tất cả". Sự cá tính này của nữ nhà báo vô tình mang đến cho chị một anh chồng Việt kiều như ý, như chị có chia sẻ là "lấy được anh như trúng số lớn" vậy. Mặc dù vấp phải một số ý kiến trái chiều nhưng hi vọng cuộc hôn nhân của anh chị sẽ thật bền vững để lựa chọn ngày xưa của anh chị là đúng đắn.