Phép màu đã không đến với nam sinh lớp 8 bị đ.ánh ở Hà Nội. Em Đ. đã không qua khỏi lúc 12h35 hôm nay 21/5.

Hẳn các mẹ vẫn còn nhớ vụ việc một nam sinh ở Hà Nội khi đang chơi bóng rổ đã bị đánh gây thương tích nặng, phải nhập viện? Đầu tháng 4, cậu bé đã có những dấu hiệu khỏe đầu tiên, thắp lên những ngọn nến hy vọng hồi phục. Rất nhiều bạn bè, phụ huynh, cộng đồng mạng đã cầu nguyện cho Đ., mong em có thể vượt lên tất cả để trở về. Nhưng đáng buồn thay, cậu học trò nhỏ đã không thể quay về.

Em đọc trên TTO thì chiều nay 21/5, đại diện Bệnh viện Nhi Trung ương cho biết, bé trai N.H.Đ (SN 2019, học sinh lớp 8 Trường THCS Việt Hưng, Long Biên, Hà Nội) đã không qua khỏi vào trưa cùng ngày.

hình ảnh

Đ. là con trai duy nhất trong gia đình, bố em đã mất vì TNGT cách đây 3 năm (Ảnh TTO)

Theo đại diện Bệnh viện Nhi Trung ương, bệnh nhi N.H.Đ t.ử v.ong với chẩn đoán: suy chức năng đa cơ quan, sốc nhiễm khuẩn, chấn thương sọ não nặng. Trước đó khi tiếp nhận bệnh nhân chuyển từ Bệnh viện đa khoa Phú Thọ, Bệnh viện Nhi Trung ương đã tổ chức hội đồng chuyên môn hội chẩn cùng các chuyên gia hồi sức cấp cứu, phẫu thuật thần kinh, hồi sức ngoại khoa và các chuyên khoa liên quan đến từ Bệnh viện Bạch Mai, Bệnh viện Việt Đức, cùng các chuyên gia của Bệnh viện Nhi Trung ương.

Qua đó thống nhất chẩn đoán bệnh nhân suy chức năng đa cơ quan, sốc nhiễm khuẩn, hôn mê sâu sau chấn thương sọ não nặng, tình trạng bệnh nhân rất nặng, tiên lượng rất xấu. Bệnh viện đã thống nhất các biện pháp điều trị hồi sức tích cực: thở máy, hỗ trợ tuần hoàn, lọc máu, kháng sinh và các biện pháp hỗ trợ chức năng nhưng không mang lại kết quả.

hình ảnh

Bé mất sau một ngày được chuyển từ Bệnh viện tỉnh Phú Thọ đến Viện Nhi. Các bác sĩ Bệnh viện Nhi Trung ương đã hội chẩn chuyên khoa Hồi sức cấp cứu, Phẫu thuật thần kinh, Hồi sức ngoại khoa và đồng nghiệp ở bệnh viện Bạch Mai, Việt Đức để đưa ra phương án điều trị tích cực. Tuy nhiên mọi nỗ lực vẫn không thể cứu được bé Đ. (Ảnh VNE)

Hoàn cảnh và lý do nam sinh lớp 8 phải nhập viện cách đây 2 tháng đã khiến nhiều người không thể tin nổi. Chiều 17/3, em N.H.Đ ra sân đình Lệ Mật (ở phường Việt Hưng) chơi bóng rổ. Trong lúc chơi, em Đ. nảy sinh xích mích với một bạn tên là K. (học sinh lớp 6). Lúc này, K. chạy đi gọi anh trai là Trương Văn Minh (sinh năm 2008, ở phường Việt Hưng) để nhờ giải quyết mâu thuẫn. Sau đó, Minh đã đ.ấm cháu N.H.Đ ngã ra đất dẫn tới chấn thương sọ não, hôn mê sâu. Đặc biệt, khi Minh “ra tay” với em N.H.Đ. thì anh T.V.T. (bố đẻ của anh em Minh) có biết và chứng kiến sự việc.

Trước vụ việc này, trên cơ sở điều tra xác minh với các chứng cứ, tài liệu thu thập được, cơ quan CSĐT Công an quận Long Biên đã khởi tố vụ án, khởi tố bị can và lệnh bắt tạm giam đối với Trương Văn Minh để điều tra về hành vi "Cố ý gây thương tích" và tiến hành điều tra, xác minh làm rõ có đồng phạm trong vụ án này hay không. Vụ việc khiến nhiều người đau xót, không ai hiểu vì sao chỉ một tranh chấp giữa con trẻ lại khiến một đứa trẻ khỏe mạnh, lành lặn chỉ có thể duy trì sự sống bằng ống thở. Vì sao một người có thể xuống tay với một đứa trẻ một cách tàn bạo đến như vậy.

hình ảnh

Sức khỏe em Đ. có lúc chuyển biến tốt hơn nhưng cuối cùng, phép màu đã không xảy ra (Ảnh PNVN)

Trong 2 tháng em Đ. nằm viện rồi chuyển viện, rất nhiều lời nguyện cầu đã được gửi đến em. Rồi cũng có những dấu hiệu tích cực, thắp lên tia hy vọng, mọi người trông chờ từng ngày. Nhưng cuối cùng thì phép màu cũng đã không xảy ra. Biết tin nam sinh lớp 8 không qua khỏi, nhiều người không khỏi bàng hoàng:

Đau xót quá,mong cháu yên nghỉ,gia đình sớm vượt qua lỗi đau tột cùng này

Mong gia đình sớm vượt qua nỗi đau mất mát to lớn này và vụ việc được xử lý nghiêm khắc nhất vì vấn nạn BLHĐ bao năm nay khá nhức nhối khiến các bậc phụ huynh rất lo lắng!

Quá thương tâm, mong con ra đi thanh thản. Đề nghị cơ quan điều tra xử lý nghiêm vụ việc này, xa hơn nữa đề nghị sửa đổi luật để tránh lách luật dưới hình thức tuổi chưa đủ thành niên.

Chịu trách nhiệm pháp luật ở tuổi vị thành niên chỉ là bề nổi. Các cháu nhận thức còn kém, một phúc bốc đồng là gây hoạ lớn. Điều quan trọng vẫn là giáo dục giúp trẻ ý thức được việc mình làm

Đã không có phép mầu xảy ra với em và gia đình rồi. Cầu mong cho em an yên lên đường, không còn chịu dày vò về thể xác nữa! Mong mẹ của em sớm được bình an!

Phép màu đã không đến rồi! Mong con siêu thoát còn người mẹ vững vàng vượt qua mất mát không thể lớn hơn này! Thời nay khi con đi học đi chơi, về đến nhà an toàn là hạnh phúc!

Cuối cùng thì em đã không cố gắng được nữa, đau đớn vậy đủ rồi. Mong em yên nghỉ!

Vẫn mong điều kỳ diệu đến với cháu, nhưng buồn thay nó đã không đến. Chúc cháu an nghỉ nơi Suối Vàng. Xin chia buồn cùng gia đình cháu

Thế là phép màu đã ko xảy ra. Cầu mong cho linh hồn con được tái sinh ở cảnh giới an lành. Mong cho mẹ con mạnh mẽ tiếp tục sống. Mong có cơ hội được giúp đỡ mẹ con.

Vậy là không có kỳ tích hay phép màu nào cho em ấy.Cầu mong em ra đi thanh thản.Mong gia đình sớm vượt qua nỗi mất mát này.

Thương tâm quá! Rồi mẹ của con sẽ sống sao đây? Mong con bình an nơi cõi khác!

Đau xót, thương cảm, và phẫn nộ! Càng xót xa cho cháu đoản mệnh, chế.t tức tưởi đau đớn, càng phẫn nộ với những kẻ gây ra cái chế.t của cháu,

Mong cháu siêu thoát. Đây cũng là bài học cảnh tỉnh cho nhiều người, một phút nóng giận gây họa cho cả hai gia đình .Bên thì đau xót mất con, bên thì con vướng vòng lao lý. Từ một việc con trẻ xích mích nhỏ nhặt mà dẫn đến hệ lụy đau lòng

Đã không có phép màu đến với em, quá đau đớn đối với em. Tại sao các cháu chơi với nhau chỉ vì xích mích nhỏ mà lại ra tay đánh mạnh em đến như vậy quá tàn ác vậy trời. Trẻ con chơi với nhau xảy ra việc mâu thuẫn là chuyện bình thường mọi việc đều có cách giải quyết

Đau đớn, ứa nước mắt vì thương con quá. Con còn quá nhỏ, ngoan ngoãn, chỉ vì những chuyện trẻ con với nhau mà phải ra đi không đáng. Cầu nguyện con được về cõi lành, sang một thế giới tươi đẹp hơn con nhé.

Có lẽ lúc này đây, người cần nhận được nhiều sự an ủi nhất là mẹ bé Đ. Theo VTC, 10 năm trước, chị cùng chồng đưa cháu Đ. từ quê Phú Thọ xuống Hà Nội làm thuê. Gia đình nhỏ thuê phòng trọ ở quận Long Biên mưu sinh sống qua ngày. Đến năm 2021, biến cố đau lòng xảy ra với gia đình khi người chồng qua đời do tai nạn giao thông. Mẹ bé Đ. một mình gánh vác, bươn chải, bán quần áo kiếm tiền nuôi con nhỏ. Chị từng nói rằng con là động lực, hy vọng, chỗ dựa cho chị cố gắng sống. Những ngày con đeo ống thở thoi thóp, cõi lòng mẹ tan nát. Giờ đây chút hy vọng cuối cùng cũng đã tan biến, cầu mong chị bình an, mạnh mẽ vượt qua nỗi đau để lo hậu sự cho con trai.