Về quê được chơi vui như thế này thì lại thích quá luôn mà các mẹ nhỉ?

Thấy em hay để con hái cây cỏ trong vườn, bà ngoại nhiều lúc cũng mắng sao để con nghịch bẩn như thế. Nhưng mặc ai nói gì thì nói, em vẫn thích để con tự trải nghiệm nhiều thứ hơn là giữ con quá sạch sẽ các mẹ ạ. Ở thành phố nhưng cũng may mắn có được khoảng sân khá rộng đằng trước, em đầu tư trồng nhiều cây cỏ hoa lá, cũng đổ một ít cát tạo thành một cái khu nho nhỏ cho con chơi nên bé nhà em rất thích. Quan điểm của em là với trẻ nhỏ thì giữ sạch quá chưa chắc đã tốt, quan trọng là mình đảm bảo an toàn được cho con có những trải nghiệm thực tế đáng nhớ ấy các mẹ.

Vừa qua xem được mấy cái ảnh một em bé về quê, lăn lộn bùn sình thế nào mà cả người đắp đầy bùn khiến chính mẹ cũng chẳng nhận ra con, đúng là cười hết nước mắt. Chắc chắn một số người sẽ nói rằng như thế là bẩn, là không tốt, nhưng thỉnh thoảng nếu có cơ hội, em cũng muốn cho con trải nghiệm những khoảnh khắc thế này vì phải nói là vừa nhìn đã thấy vui hehe.

Em bé trong câu chuyện trên vốn sống với bố mẹ trên thành phố, vào dịp nghỉ hè được mẹ gửi về quê ở với ông bà. Sống trên thành phố vốn chật chội, không có chỗ chạy nhảy nên khi về quê rộng rãi, cậu nhóc cực kỳ thích thú, ngày nào cũng có thật nhiều trò để chơi.

Gừi con ở quê, người mẹ cũng yên tâm vì ông bà ngoại vẫn còn mạnh khỏe, nhà lại đông các bác, gia đình yêu thương nhau nên chắc chắn sẽ chăm sóc con thật tốt. Vừa rồi để chuẩn bị cho năm học mới, người mẹ quyết định về quê đón con lên lại thành phố và cảnh tượng đập vào mắt khi thấy con khiến mẹ không khỏi ngớ người.

hình ảnh

Về quê, em bé say mê tắm bùn. Ảnh: Sohu

Thì ra cháu bé theo bác cả ra ngoài ruộng chơi thì gặp trời mưa. Nhiều đứa trẻ xung quanh đó cũng đổ xô ra tắm mưa, đùa nghịch rất vui. Cậu bé trước đây chưa có trải nghiệm này nên cũng ùa ra tắm mưa, không những thế còn lăn lộn dưới vũng bùn ngay cạnh đó đùa nghịch cho thỏa thích.

Khi mưa tạnh rồi, lũ trẻ lại thi nhau nghịch bùn, tiếng cười vang vọng khắp mọi nơi. Cậu bé thực sự vô cùng thích thú nên cứ năn nỉ bác cả cho mình ở lại chơi một lát nữa. Cuối cùng, đến khi toàn thân dính đầy bùn sình, chẳng còn chừa chỗ nào thì cậu nhóc mới chịu theo bác về nhà tắm rửa.

Về tới nhà lại gặp ngay mẹ, thấy một đứa trẻ toàn thân dính đầy bùn, chỉ chừa đúng 2 mắt, người mẹ ban đầu giật cả mình, suýt rơi điện thoại nhưng vẫn chẳng nhận ra con mình. Ít phút sau nghe bác cả kể chuyện và định thần lại mới biết đó là con trai mình, mẹ cười như được mùa, bèn giúp con vào trong tắm rửa, vệ sinh sạch sẽ.

hình ảnh

Khi thấy con, người mẹ ban đầu suýt chẳng nhận ra. Ảnh: Sohu

Chắc chắn đứa trẻ đã có một mùa hè thực sự vui vẻ và ý nghĩa với những hoạt động từ trước đến nay em chưa thử bao giờ. Người mẹ cho biết gặp lại con sau 2 tháng, dù ban đầu chẳng nhận ra con dưới lớp bùn, tắm rửa xong lại thấy con đen hơn nhưng bù lại rất khỏe mạnh,hoạt bát hơn hẳn, cô biết quyết định gửi con về quê của mình là đúng đắn.

Con trai cô trước đây khi ở nhà vốn chỉ thích bấm điện thoại. Nếu không được gửi về quê ngoại, có lẽ suốt mùa hè vừa qua cậu nhóc sẽ chỉ ngồi một chỗ với chiếc điện thoại, mà hai vợ chồng cô lại chẳng muốn điều đó chút nào.

Người mẹ này thực sự ý thức được tầm quan trọng của việc cho con trải nghiệm, không quá giữ gìn con, cũng không lo sợ con sẽ gặp phải chuyện này chuyện kia, cô đã tạo điều kiện cho con học hỏi được thêm nhiều bài học mới. Nhiều mẹ vì quá thương con, hay e ngại không dám cho con làm cái này, chẳng muốn cho con tham gia cái khác. Sự yêu thương này có thể vô tình ngăn cản quá trình trưởng thành và học hỏi của con, khiến con dễ trở nên nhút nhát, hay dựa dẫm, ỷ lại.

Mỗi đứa trẻ đều có một giai đoạn để trải nghiệm những bài học mới, thế nên mẹ đừng ngại ngần cho con tự do làm điều mình thích, quan trọng là mẹ hãy cố gắng chú ý quan sát để đảm bảo an toàn cho con mẹ nhé.