Ngày trước khi định kiến xã hội còn khắt khe thì việc làm mẹ đơn thân vô cùng cực khổ. Ngày nay tuy quan niệm có thoáng hơn nhưng dù sao cũng đững bao giờ cười những mẹ đơn thân vì họ phải mạnh mẽ kiên cường lắm mới bước qua bùn lầy để nuôi con khôn lớn. Các bạn thử nghĩ xem khi phát hiện mình có bầu, không được bạn trai chấp nhận, không được gia đình bạn trai quan tâm hỏi han chăm sóc, trái lại còn bị hắt hủi, coi thường thế rồi bố mẹ đẻ cũng đau lòng mắng mỏ, gây sức ép thế mà mẹ đơn thân vẫn kiên cường giữ con lại bên mình. Lúc ấy mẹ đơn thân phải chịu bao điều tiếng chẳng hay ho tí nào, rằng là không chồng mà chửa, rằng là hư hỏng, rằng là phải bỏ bla, bla…

hình ảnh

Thế nhưng vì con, vì sinh linh bé nhỏ mà mẹ quyết tâm không để mình gục ngã. Mẹ phải tự chăm sóc cho bản thân mình, phải tự an ủi tâm lí mỗi khi con không khỏe hay gặp một vấn đề nào đó. Thế rồi khi sinh con ra, ở trong viện có 1 mình mẹ lại tất tả chăm con. Biết bao cực nhọc mẹ chịu mà không ai chia sẻ. Nuôi con còn là cả 1 quá trình dài gian khó.

Vừa làm cha, vừa làm mẹ, vừa phải lo kiếm tiền để cho con 1 cuộc sống đủ đầy hơn. Có mấy ai làm được như vậy? Cũng có nhiều người vì không vượt qua được mà đành bỏ con ngay từ khi mang bầu, đó là tội lỗi. Còn đã vượt qua được, trở thành mẹ đơn thân thì đó lại là một người mẹ vĩ đại.