Đúng 11h trưa, cô bé 3 tuổi đứng trước camera giám sát, liên tục gọi “mẹ ơi, mẹ ơi” nhưng không thấy giọng nói quen thuộc ở bên kia đáp lại.

Lúc mới sinh con em về nhà ngoại ở cữ, đến khi vừa đủ 6 tháng là chồng em đưa vợ và con về lại thành phố. Lúc đó mẹ em cứ khuyên con cái còn quá nhỏ, mẹ thì vẫn còn trẻ nên thôi cứ để con ở đây mẹ chăm cho. Nhưng mà nghĩ tới cảnh con cái phải xa ba mẹ mà thấy đứt ruột lắm các mẹ ạ, thôi thì chịu cực thời gian đầu chút nhưng con không bị thiệt thòi. Suốt thời gian con chưa được 1 tuổi, em xin sếp nghỉ thêm 6 tháng để ở nhà tiện chăm sóc con, đợi con lớn xíu rồi gửi con đi nhà trẻ, sáng em cho con đi, chiều chồng đón về, ban đầu cũng xót con lắm nhưng lâu dần cũng đâu vào đó. Bây giờ con em được 4 tuổi rồi, tính tự lập cũng giỏi mà biết thương ba mẹ lắm, nhìn con khôn lớn, khỏe mạnh thì bao nhiêu vất vả giai đoạn đầu cũng không đáng là bao cả các mẹ ạ. Cho đến giờ em vẫn không cảm thấy đó là quyết định sáng suốt nhất của mình khi cho con lên ở cùng với ba mẹ chăm sóc ngay từ đầu. Nên hôm nay thấy đoạn camera ghi lại khoảnh khắc bé gái 3 tuổi đứng trước camera liên tục gọi người mẹ đi làm xa mà thấy chạnh lòng quá các mẹ ạ.

Được biết người mẹ này đang làm việc ở một thành phố khác, xa quê nhà và cô con gái bé bỏng. Trước đó người mẹ đã tranh thủ thời gian nghỉ trưa để gọi cho con gái qua camera để vơi đi nỗi nhớ con.

Dường như hiểu được đây là “nhân vật” duy nhất có thể truyền kết nối được với mẹ mình, vào ngày hôm sau, đúng 11h trưa, cô bé 3 tuổi tiếp tục đứng trước camera giám sát, liên tục gọi “mẹ ơi, mẹ ơi” nhưng không thấy giọng nói quen thuộc ở bên kia đáp lại.

hình ảnh

Nguồn video: 163

Cuối cùng, cô con gái đành chấp nhận sự thật rằng mẹ mình không có ở đó, lúc này người dì xuất hiện và an ủi cô bé đi vào phòng.

Là đứa trẻ hiểu chuyện, quen với việc phải xa mẹ thường xuyên, bé gái không những không khóc lóc mà còn rất nghe lời dì, ngậm ngùi đi vào phía trong.

hình ảnh

Nguồn hình: 163

Người mẹ sau khi xem lại đoạn video đã rất chạnh lòng vì con gái đã 3 tuổi rồi, nhưng mẹ lại bỏ lỡ khoảnh khắc đẹp như thế này, sự tiếc nuối này sẽ rất khó có thể bù đắp.

Rơi vào hoàn cảnh này, người mẹ cũng vô cùng day dứt khi phải đứng giữ hai sự lựa chọn hoặc ở nhà với con, chấp nhận nghèo đói, hoặc phải xa con nhưng sẽ cho con được cuộc sống tốt đẹp hơn. Đành rằng cha mẹ nào cũng muốn dành thời gian để chăm sóc con cái, tuy nhiên vì hoàn cảnh cuộc sống, nhiều người phải chọn cách đi làm ăn xa nhà để mưu sinh. Dù lựa chọn như thế nào thì trong lòng cha mẹ cũng sẽ có chút tiếc nuối, nhưng làm gì có chuyện tốt nhất cả đôi đường.

hình ảnh

Nguồn hình: 163

Tuy nhiên thì dù sao việc lắp camera ở nhà cũng sẽ giúp đứa con bé bỏng luôn nghĩ có mẹ theo dõi mình, khi nhớ mẹ sẽ trò chuyện vài lần, điều đó làm vơi đi nỗi buồn trong nhiều suy nghĩ của đứa con và người mẹ.

Nhiều cư dân mạng sau khi xem video con gái 3 tuổi đứng trước camera gọi mẹ đã để lại bình luận như:

- Ngày mới sinh con được 6 tháng, hết thời gian nghỉ thai sản nên tôi phải đi làm quay trở lại, khoảng thời gian lúc nào nhìn con qua camera tôi cũng bật khóc. Tôi nghĩ không người mẹ nào muốn xa con cái, chỉ là đôi khi vì cuộc sống.

- Có những thứ mình muốn nhưng lại không thể thành hiện thực, nếu không đi làm rồi ai sẽ lo cho cuộc sống của con đây. Vậy nên nhiều người phải chấp nhận đánh đổi để con có cuộc sống ổn định và đầy đủ hơn.

- Xin hãy dành nhiều thời gian hơn cho con. Cảnh tượng thật quá đau lòng.