Màn hình máy tính không lên là một vấn đề không hiếm gặp nhưng có thể khiến một số người dùng hoang mang. Nếu không biết xử lý đúng cách, bạn có thể gặp phải tình trạng “chữa lợn lành thành lợn què” đấy. Vì vậy, chúng tôi đã tổng hợp lại các cách khắc phục cơ bản, hiệu quả trong bài viết sau đây. 

Cách Sửa Lỗi Màn Hình Máy Tính Không Lên

hình ảnh

Khi khởi động máy mà thấy màn hình không lên, bạn có thể khắc phục bằng một số cách sau. 

Cắm sạc máy tính

Lỗi màn hình máy tính không lên do hết pin nghe tưởng chừng rất ngớ ngẩn nhưng vẫn có thể xảy ra. Những máy lâu không dùng có thể bị sập nguồn và cần được sạc lại. Hoặc bạn cũng có thể kiểm tra cả dây cáp sạc của mình xem có phải nó bị hỏng không nhé.

Tắt nóng bằng nút nguồn Power

Xảy ra lỗi màn hình không lên có thể là do Windows chưa được tắt hoàn toàn ở lần tắt trước. Và đây chính là cách phổ biến được rất nhiều người áp dụng. Nghe thì có vẻ đơn giản nhưng nó lại mang đến hiệu quả không ngờ đấy. Bạn chỉ cần ấn giữ nút nguồn trong khoảng 10 giây và chờ khoảng 30 giây rồi hãy khởi động lại máy nhé. 

Kiểm tra dây cáp kết nối với máy tính

Dây cáp bị lỏng cũng là một nguyên nhân dẫn đến màn hình máy tính không bật được. Dấu hiệu nhận biết rõ nhất của lỗi này chính là dòng thông báo có nội dung tương tự như “No Signal – Please check your connection” (Không có tín hiệu – Hãy kiểm tra kết nối). Lúc này, bạn hãy kiểm tra lại các giắc cắm và đảm bảo nguồn điện kết nối ổn định nhé. Lưu ý nên kiểm tra thật kỹ vì có thể trong lúc sơ suất có trẻ con hoặc ai đó đã làm đảo lộn vị trí các dây cắm với ổ tương ứng.

Tắt chế độ “Sleep” của máy

Rất có thể máy bạn đang ở chế độ ngủ nên không lên màn hình. Ở một số dòng máy thì biểu hiện rõ thấy nhất là tín hiệu đèn nút Power chớp tắt từ từ. Nếu vậy thì quá đơn giản, bạn hãy “đánh thức” nó dậy bằng cách bấm phím Enter hoặc click chuột vào bất kỳ chỗ nào trên màn hình.

Chỉnh lại khe cắm RAM

Một lý do nữa khiến màn hình không lên là do ổ RAM không cắm chuẩn. Vấn đề này đòi hỏi bạn phải tắt nguồn toàn bộ và mở thùng máy ra xem để cắm lại. Nếu không tự tin với kỹ thuật này thì bạn nên nhờ tới sự trợ giúp của các kỹ thuật viên nhé.

Do dây cáp hỏng

Với lỗi này thì bạn không có cách nào khác ngoài việc thay một dây cáp mới. Để phát hiện được thì bạn hãy thử đi thử lại các dây xem cái nào bị hỏng nhé.

Lỗi hỏng màn hình

Nếu sau khi thực hiện tất cả các cách trên mà màn hình của bạn vẫn tối om thì xin chia buồn nhé. Rất có thể màn hình của bạn đã bị hỏng. Trong trường hợp không còn hạn bảo hành thì bạn sẽ phải tốn một chi phí kha khá để thay mới đấy.

Một Số Câu Hỏi Thường Gặp

Trong quá trình tư vấn lỗi màn hình không lên, chúng tôi đã nhận được rất nhiều thắc mắc từ các bạn độc giả. Sau đây là phần tổng hợp lại các câu hỏi cũng như giải đáp dành cho các bạn.

Có nên tự sửa lỗi màn hình hỏng tại nhà không?

Với những lỗi cơ bản, không cần động đến phần cứng máy thì bạn hoàn toàn có thể tự sửa tại nhà. Cách làm đã được chúng tôi hướng dẫn rất kỹ trên đây. Còn với những lỗi phức tạp hơn, bạn nên nhờ tới sự trợ giúp của kỹ thuật viên uy tín, có kinh nghiệm nhé.

Sửa lỗi màn hình xanh

Nếu màn hình hiện lên chỉ toàn màu xanh với các ký tự phức tạp thì có thể máy bạn đã bị hỏng phần cứng. Hoặc do quá trình khởi động máy không được thực hiện đúng cách.

Kết Luận

Hy vọng với những hướng dẫn trên, bạn đã biết cách sửa lỗi màn hình máy tính không lên. Đừng ngần ngại để lại thắc mắc cho chúng tôi nếu bạn gặp bất cứ rắc rối gì trong quá trình sử dụng máy tính nhé.