Nhiều cư dân mạng dành sự quan tâm đặc biệt đến người bạn gái đặc biệt của Quán quân Đường lên đỉnh Olympia 2023.

Tại trận chung kết chương trình Đường lên đỉnh Olympia 2023, thí sinh Lê Xuân Mạnh (học sinh trường THPT Hàm Rồng, Thanh Hóa) đã xuất sắc trở thành quán quân và nhận giải thưởng 50.000 USD (khoảng 1,2 tỷ đồng). 

Ngoài thành tích thi đấu của nam sinh, nhiều cư dân mạng còn tò mò, quan tâm đến người bạn gái đặc biệt của Lê Xuân Mạnh là Lê Vũ Ngọc Mai. Trong buổi phát trực tiếp ở điểm cầu Thanh Hóa, nữ sinh đã có mặt để cổ vũ, ủng hộ tinh thần đến Xuân Mạnh. 

Khi được MC Sơn Lâm đặt câu hỏi, Ngọc Mai đã giới thiệu: “Em là bạn… thân của Xuân Mạnh”.

Nữ sinh còn tiết lộ, cô đã kỳ công chuẩn bị một hộp thủy tinh đựng đầy ngôi sao giấy để làm quà cho Xuân Mạnh. “Những ngôi sao này không chỉ là tình cảm của em mà còn từ những người bạn của em trong lớp A9. Chương trình có ngôi sao hy vọng nên em cũng mong đây cũng là những ngôi sao hy vọng giúp Xuân Mạnh có thể thi đấu tốt nhất trong hành trình Olympia của mình”, Ngọc Mai chia sẻ về ý nghĩa của món quà.

hình ảnh

Ngọc Mai có mặt tại điểm cầu ở Thanh Hóa để ủng hộ tinh thần cho Lê Xuân Mạnh ở trận chung kết Đường lên đỉnh Olympia 2023. (Ảnh chụp màn hình)

MC Sơn Lâm còn tiết lộ thêm một điều khiến nhiều bạn xung quanh đã trầm trồ: “Lúc nãy anh có gặp bố của Xuân Mạnh và bố Mạnh cũng nghe nói hôm nay có bạn gái thân của Xuân Mạnh đến đây nên bố bạn ấy đang rất tò mò. Anh chỉ nói thế thôi nhé!”.

Ngoài ra, theo dõi trên trang cá nhân của Ngọc Mai sẽ thấy nữ sinh thường chia sẻ những thông tin có liên quan đến Xuân Mạnh để cổ vũ anh chàng trong hành trình chinh phục ngôi vị cao nhất ở chương trình Đường lên đỉnh Olympia. 

Trong một đoạn video của Câu lạc bộ MC trường THPT Hàm Rồng, Ngọc Mai đã xuất hiện và nhắn nhủ đến Xuân Mạnh trước trận chung kết Đường lên đỉnh Olympia 2023:

“Có một người bạn như Mạnh là điều mà tớ chưa từng nghĩ đến. Và một điều không tưởng nữa là đến bây giờ Mạnh là một người đặc biệt quan trọng đối với tớ. Và trước thềm chung kết, tớ chỉ muốn nói là: ‘Mạnh ơi, Mạnh hãy cố gắng hết sức nhé! Vì kết quả có ra sao thì cậu cũng là người chiến thắng trong lòng tớ rồi. Mạnh ơi, cố lên!’”.

hình ảnh

Nữ sinh hết lòng ủng hộ tinh thần Xuân Mạnh trong hành trình chinh phục "đỉnh" Olympia. (Ảnh: Saostar)

Với sự ủng hộ tinh thần hết mình từ người bạn gái đặc biệt này, Lê Xuân Mạnh càng thêm vững vàng về tâm lý để giành chiến thắng ở trận chung kết. Ở 3 vòng đầu tiên, tuy nam sinh đến từ Thanh Hóa không phải là người giành điểm số cao nhất nhưng anh chàng đã lấy lại sự bình tĩnh để bứt phá ở vòng thi cuối cùng. Ở vòng Về đích, nam sinh đã giành chiến thắng với tổng điểm 220. 

hình ảnh

hình ảnh

(Ảnh: VietNamNet / VTV)

Ngoài việc được những người thân yêu tiếp thêm sức mạnh tinh thần trong hành trình chinh phục “đỉnh núi” Olympia, Lê Xuân Mạnh chia sẻ về phương pháp học tập giúp anh chàng có vốn kiến thức sâu rộng. Nam sinh đến từ trường THPT Hàm Rồng cho biết, phần lớn em đọc sách giáo khoa và tìm hiểu thêm kiến thức ở trên mạng. Ngoài ra, Mạnh được anh trai là Lê Xuân Dương (sinh viên năm cuối Trường ĐH Công nghệ - ĐH Quốc gia Hà Nội) hỗ trợ thêm về mặt kiến thức.

“Hồi còn học phổ thông, những buổi tối ngồi cùng Mạnh học bài, em cảm nhận rõ em trai vô cùng chăm chỉ và luôn quyết tâm hoàn thành bài tập trong ngày và chuẩn bị sẵn sàng kiến thức cho ngày mai lên lớp”, Dương chia sẻ về em trai. 

Ngoài thời gian dành cho việc học, Lê Xuân Mạnh thường xuyên chơi bóng đá và dành tình yêu cho môn thể thao này. Chơi bóng giúp nam sinh được thỏa đam mê, vận động thân thể và giải tỏa căng thẳng sau thời gian tập trung học kiến thức.