Đôi bạn thân kỷ niệm 18 năm chơi chung bằng việc cùng nhau đi du lịch qua 19 nước và chia sẻ lại hành trình đặc biệt này trên mạng xã hội. Đông đảo cư dân mạng xuýt xoa trước tình bạn “nhà người ta” cũng như ngưỡng mộ đôi bạn thân này. 

Chu Phương Linh (sinh năm 1990, ở Hà Nội) gần đây đã đăng tải hành trình du lịch qua 19 nước cùng cô bạn thân Nguyễn Loan (cùng năm sinh và nơi ở). Chia sẻ của Phương Linh nhanh chóng gây “bão like” trên mạng xã hội. 

Theo chia sẻ của Phương Linh trên VietNamNet, cô và Loan đã chơi chung từ năm 15 tuổi. Lúc đó, cả hai đỗ vào trường chuyên Hùng Vương (Phú Thọ). Linh và Loan đều có đam mê du lịch nhưng lúc sinh viên còn chưa kiếm ra nhiều tiền nên chỉ nhìn hình trên mạng rồi ao ước ngày nào đó sẽ được cùng nhau đặt chân đến nhiều vùng đất mới lạ. 

“Vài năm gần đây, vì yêu cầu công việc, nên hai đứa xách vali đi liên tục. Chúng mình đã đi gần hết các tỉnh thành tại Việt Nam và nuôi giấc mơ du lịch châu Âu cùng nhau. Khi đã sắp xếp được công việc, tài chính, chúng mình lên đường", Phương Linh chia sẻ. .

hình ảnh

(Ảnh VietNamNet)

Chuyến đi qua 18 nước của đôi bạn thân bắt đầu từ ngày 1/7 và kết thúc vào ngày 29/7. Ông xã của Phương Linh và hai người bạn thân của họ đang sống tại Anh cũng góp mặt trong chuyến đi đặc biệt này. 

Vì cả hai đều đi du lịch tự túc nên mất nhiều thời gian, công sức để xin visa, đặt vé máy bay, đặt phòng, thuê xe lái xuyên quốc gia… Đôi bạn cũng tìm hiểu và tỉ mỉ lập sẵn lịch trình di chuyển qua từng quốc gia mà họ muốn đến. 

hình ảnh

hình ảnh

(Ảnh VietNamNet)

Giống như bao cô gái trẻ khác, cả Linh và Loan đều đam mê thời trang cũng như mong muốn được diện những bộ trang phục đẹp khi đi du lịch. Hành lý của đôi bạn có khoảng trăm bộ đồ để mặc cho chuyến đi gần một tháng. "Mỗi đứa mình mang theo vài vali đựng trang phục, nặng tới 70kg", Phương Linh cho biết. 

Dĩ nhiên, đây không hẳn là một gợi ý đúng đắn và như Linh cũng thừa nhận việc mang nhiều quần áo là “sai lầm lớn” của đôi bạn. "Mình phải tìm thuê chiếc ô tô lớn mới có thể xếp được hết các vali. Bên cạnh đó, hầu hết khách sạn mình thuê đều là các khách sạn cổ, không có thang máy hiện đại. Việc mang vác những vali quần áo nặng trịch trở thành ác mộng", cô gái Hà Nội kể.

Đi du lịch xa, lại đi dài ngày và di chuyển qua nhiều quốc gia nên việc mang quá nhiều hành lý dễ khiến mọi người bị mất sức hoặc thất lạc hành lý. Kinh nghiệm của Phương Linh là quần áo ở các nước mà cô đến du lịch đều có giá khá rẻ nhưng cô và bạn thân không thể mua nhiều vì hành lý quá nặng. 

hình ảnh

hình ảnh

(Ảnh VietNamNet)

Nhìn lại hành trình đã qua, Phương Linh liệt kê 19 nơi mà cô và bạn thân Nguyễn Loan đặt chân đến. Đó là Pháp, Luxembourg, Thụy Sỹ, Liechtenstein, Đức, Áo, Slovakia, Hungary, Slovenia, Ý, San marino, Monaco, Tây Ban nha, Malta, Hy Lạp, Serbia, Bosna và Hercegovina, Montenegro và cuối cùng là Hungary. 

Ngoài ra, một khoản quan trọng và được nhiều người quan tâm đó là tổng chi phí cho chuyến đi dài ngày qua nhiều quốc gia. Phương Linh chia sẻ với Infonet: “Công việc của tụi mình là về thời trang. Cả 2 đều đã làm được 5 năm rồi và ngày càng ổn định, phát triển. Chính vì thế khi tụi mình vắng nhà, mọi việc vẫn trôi chảy. Chúng mình có thể điều hành từ xa. Chuyến đi này là mong muốn của cả 2 từ rất lâu rồi nhưng đến năm nay mới sắp xếp được thời gian và có đủ điều kiện tài chính để đi. Chuyến du lịch này kéo dài trong vòng 1 tháng, với chi phí 300 triệu/người”. 

Đôi bạn đã ổn định công việc cũng như sắp xếp được thời gian nên vừa “xách ba lô lên và đi” vừa có thể làm việc từ xa. 18 năm cho một tình bạn là điều đặc biệt, thậm chí có thể gọi đó là tri kỷ nên cả hai không tiếc tiền để có chuyến đi đầy ắp kỷ niệm, trải nghiệm như vậy. 

Thế mới thấy rất nể tình bạn của Phương Linh và Nguyễn Loan cũng như độ chịu chi, chịu chơi của hai người. Nhiều đôi bạn thân hay nhóm bạn từng lên lịch, hứa hẹn đi du lịch cùng nhau nhưng cái kết thường “bể kèo” vào phút chót. Trong khi đó, đôi bạn Phương Linh và Nguyễn Loan đi du lịch cùng nhau ở châu Âu, lại còn đi gần một tháng. 

“Nói chung chuyến đi này thành công mỹ mãn. Cả hai rất mãn nguyện và tự bảo nhau về chăm chỉ làm ăn để có thể tiếp tục xách vali lên và đi. Dự định của 2 tụi mình đó là cuối năm sẽ đi Bắc Âu ngắm cực quang và sang năm sẽ du lịch thêm nhiều nước nữa”, cô nàng sinh năm 1990 chia sẻ. 

hình ảnh

Để tìm được một người bạn tâm đầu ý hợp, có thể thoải mái chia sẻ với nhau những sở thích quả là niềm ao ước của nhiều người. Cả Linh và Loan đều có hạnh phúc riêng nhưng đôi bạn không quên dành thời gian cho nhau.