Đứng trước cánh cửa phòng sinh, Nhĩ Hào bịn rịn cầm tay mẹ, không quên gửi lời nhắn nhủ tới bác sĩ rằng: “Mẹ con rất sợ đau, xin hãy nhẹ tay với mẹ” khiến nhiều người không kìm được nước mắt.

Trong những ngày cận kề sinh nở, sự có mặt của người chồng có ý nghĩa quan trọng đối với người vợ. Thế nhưng với chị Zang thì mọi chuyện lại chỉ có thể phụ thuộc vào đứa con trai 7 tuổi vì người chồng đầu ấp tay gối của chị đã không qua khỏi sau vụ tai nạn giao thông nghiêm trọng.

Vậy là kể từ thời điểm đó, người đưa chị Zang đi kiểm tra thai kỳ mỗi tuần là cậu con trai 7 tuổi tên Nhĩ Hào. Như sớm hiểu được hoàn cảnh của gia đình, Nhĩ Hào còn biết phụ giúp mẹ làm việc nhà, vừa chăm sóc mẹ thay  phần việc của cha. 

Dù gục ngã sau nỗi đau mất chồng nhưng mỗi lần nhìn thấy sự trách nhiệm của con trai, chị Zang như có thêm động lực để cố gắng khỏe mạnh trong những ngày sắp lâm bồn.

Cuối cùng thì ngày sinh em bé cũng đến, Nhĩ Hào xách đồ theo mẹ vào viện, ân cần, chăm sóc cho đến khi mẹ vào phòng sinh khiến các y bác sĩ vô cùng cảm động.

hình ảnh

Nguồn hình: Sohu

Đứng trước cánh cửa phòng sinh, Nhĩ Hào bịn rịn cầm tay mẹ, không quên gửi lời nhắn nhủ tới bác sĩ rằng: “Mẹ con rất sợ đau, xin hãy nhẹ tay với mẹ” khiến nhiều người không kìm được nước mắt.

hình ảnh

Nhìn hình ảnh này ai nấy cũng đều cảm nhận được niềm vui của Nhĩ Hào khi thấy mẹ bình an sau khi vượt cạn, cậu bé bế em gái trên tay nhìn mẹ nở nụ cười trìu mến.

hình ảnh

Dù rất thương em nhưng đôi khi tiếng khóc lớn của em bé mới sinh cũng khiến cậu bé 7 tuổi này phải giật mình một cách đáng yêu.

hình ảnh

Những ngày trở về nhà, khi mẹ bận nấu ăn, Nhĩ Hào sẽ chơi với em, còn những lúc mẹ cho em uống sữa, Nhĩ Hào sẽ tranh thủ đi dọn dẹp nhà, rửa chén, phơi đồ…

hình ảnh

Chẳng ai nghĩ rằng ở độ tuổi còn nhỏ như Nhĩ Hào mà cậu bé đã có suy nghĩ trưởng thành như vậy, từ nay về sau, cuộc sống của cậu bé cũng được bù đắp phần nào khi có sự xuất hiện của cô em gái.

Nhìn những hình ảnh của Nhĩ Hào, cư dân mạng đã để lại nhiều bình luận như:

- Thương con còn nhỏ mà đã phải trưởng thành sớm, mong con sẽ luôn khỏe mạnh để trở thành chỗ dựa cho mẹ và em gái nhé.

- Cuộc đời là như vậy, sẽ có những lúc chúng ta mất đi điểm tựa vững chắc nhất của cuộc đời, nhưng chỉ có đứng lên vượt qua nó mới là người chiến thắng. Chúc 3 mẹ con luôn bình an.

Có thể thấy đứng trước hoàn cảnh không may của mình, cậu bé 7 tuổi Nhĩ Hào đã học cách yêu thương và nhường nhịn em gái từ nhỏ. Tuy nhiên, trên thực tế, ở độ tuổi chưa nghĩ nhiều, trẻ nhỏ thường dễ nảy sinh mâu thuẫn và tâm lý “so bì” với các em nhỏ.

Dưới đây là một số lời khuyên của các chuyên gia nghiên cứu và phân tích tâm lý trẻ về những điều cha mẹ nên làm với những con lớn để con vui mừng khi có em:

Khuyến khích con lớn cùng mẹ chuẩn bị đồ cho em bé

Hãy trò chuyện thường xuyên và cực nhẹ nhàng với con về những gì sắp xảy ra trong gia đình mình. Bên cạnh đó khuyến khích con cùng với mẹ chuẩn bị những đồ đạc cho em bé sắp sinh. Ví dụ, cùng con đi siêu thị mua quần áo, tã lót cho em bé hay mua những vật dụng cần thiết khác.

Lắng nghe những gì con muốn nói

Trẻ nhỏ thường không biết và không thể kiềm chế những cảm xúc của chính bản thân mình. Vì thế cha mẹ hãy trò chuyện thường xuyên với con lớn, bất kể khi đi tắm hay ăn tối để lắng nghe những điều con suy nghĩ về em bé sắp sinh. Từ đó có thể giải đáp những thắc mắc trong lòng con.

Xử lý mọi việc với con lớn bằng tình yêu thương

Con sẽ cảm thấy thoải mái và chấp nhận em khi biết rằng tình yêu của mẹ dành cho chúng vẫn vẹn nguyên như thế.

Khi bé sai, đừng cáu gắt mà nhẹ nhàng dùng chính tình yêu của mẹ để dạy dỗ con. Khi bé làm được điều tốt, hãy khen ngợi con. Một cái ôm và hôn trước khi con đi học và khi con trở về tuy đơn giản nhưng đối với con là vô cùng hạnh phúc.