Bạn đang tìm kiếm bài văn mẫu “Kể về một lần em mắc lỗi với bạn” trong chương trình Ngữ Văn 9? Bạn muốn tham khảo những cách hành văn hay và độc đáo hơn? Bạn đã đọc nhiều tài liệu nhưng vẫn chưa ưng ý? Bài văn dưới đây được chúng tôi tổng hợp từ học sinh giỏi Văn, giúp bạn tìm ra được mạch cảm xúc mới lạ nhất cho đề văn này.

hình ảnh

Bài văn “Kể về một lần em mắc lỗi với bạn”

Em và Trang quen nhau từ khi hai đứa còn bé xíu, em cũng không nhớ đã chơi với Trang bao lâu, chỉ biết từ khi biết đến trường mầm non, rồi trường tiểu học, hai đứa đã thân nhau như hai chị em cùng nhà. 

Cũng vì hai nhà gần nhau, có hai đứa trẻ sinh gần nhau nên cũng thân nhau hơn, bố mẹ hai nhà thường thay nhau đưa đón em và Trang đi học. Ấy vậy mà, vào buổi học Toán thứ hai tuần vừa qua, em đã làm một việc có lỗi khiến Trang và cả thầy cô cũng như bố mẹ buồn rất nhiều.

Ngày nào cũng vậy, cứ mỗi khi tan trường về, em sẽ được mẹ cho đi chơi một lát buổi chiều rồi về ăn tối và ngồi vào bàn học, cùng mẹ ôn lại bài cũ và kiểm tra những vật dụng cũng như đồ dùng học tập cho buổi sáng hôm sau. 

Tối hôm chủ nhật vừa rồi, cơ quan bố em có cho gia đình bốn vé xem một vở kịch rất nổi tiếng ở nhà hát thành phố, em đã háo hức chuẩn bị một bộ váy thật xinh từ chiều thứ sáu để cùng bố mẹ và bé Tít đi xem kịch. Có lẽ do em đã quá để ý tới buổi kịch ngày chủ nhật mà em quên mất cô giáo đã dặn dò chuẩn bị đồ dùng cho buổi sáng thứ hai tới.

Sáng thứ hai vẫn như mọi ngày, em dậy sớm, được mẹ chuẩn bị đồ ăn và quần áo để chuẩn bị lên xe bố đưa đến trường, em đã quên mất rằng cô giáo dặn phải mang một cuốn vở mới để chuẩn bị cho một chương trình mới mà chúng em sắp được học. 

Đến lớp, khi cô giáo của từng bạn tổ trưởng đi kiểm tra vở của từng người một, em mới giật mình nhận ra mình không mang vở, lúc này em đã rất sợ cô giáo phạt nên không dám nói với cô. Xung quanh các bạn cũng chỉ mang mỗi người một cuốn vở. 

Do chơi thân với Trang nên em biết Trang vẫn còn một cuốn vở chuyên dùng để vẽ, những Trang lại vẽ bằng bút chì và vẽ từ trang giữa nên mấy trang đầu vẫn còn nguyên nên em đã lén lấy quyển vở ấy của Trang từ dưới ngăn bàn lên dùng, em định chỉ mượn Trang hai trang đầu thôi rồi về sẽ trả lại Trang cuốn vở mới.

Sau khi kiểm tra hoàn tất, Trang phát hiện ra mình bị mất quyển vở vẽ, cô giáo và các bạn lúc này cũng cùng nhau tìm quyển vở cho Trang vì Trang định hôm nay sẽ tặng cô giáo bức tranh Trang vẽ cô nhân dịp 8-3.

hình ảnh

Sau một hồi tìm kiếm, Trang nhận ra trên tay em là quyển vở của mình, Trong vội òa lên khóc, lúc này cô giáo tiến đến khiến em vừa lo sợ, vừa tự giận chính mình vì hành động ấy. Thế nhưng cô không mắng, không quát, cô chỉ giải thích nhẹ nhàng rằng nếu có lỡ quên thì em có thể báo với cô, cô có thể cùng em nghĩ cách.

Em chợt nhận ra mình vừa làm một việc thật đáng xấu hổ, em cảm thấy có lỗi với cô giáo, với Trăng, với các bạn và cả với bố mẹ vì đã lấy đồ của người khác mà chưa được sự đồng ý của họ. 

Sau khi biết được lý do, cả cô giáo và Trang đều đồng ý tha lỗi cho em bằng cách em sẽ kể lại nội dung của vở kịch hôm thứ sáu cho cả lớp cùng nghe. Em sẽ tự kiểm điểm lại bản thân và tự hứa sẽ không bao giờ làm như vậy nữa.

Đôi Lời Cảm Nhận Về Bài Văn Trên

Bài viết được nhìn từ góc độ của một học sinh THCS, do đó có những nét ngây thơ, hồn nhiên. Chính điều này làm nên sức hút của bài văn, tạo cho bài viết có một phong cách riêng.

Bài văn không có những tình huống gay cấn, câu chuyện đơn giản nhưng lại đáp ứng đúng, đủ yêu cầu của đề bài. Cách kết thúc đơn giản tưởng chừng như ai cũng biết, thế nhưng đọc bài văn lại không cảm thấy nhàm chán. Đây thực sự là một vài viết đáng để tham khảo!

Mặc dù mỗi chúng ta đều đã có những lần mắc lỗi với bạn nhưng tất cả đều là những kỷ niệm không thể quên. Đó là sợi dây vô hình gắn kết chúng ta gần nhau hơn. Nếu không có những khúc mắc đó, chúng ta sẽ chẳng thể biết được, khi xa nhau, mình có nghĩ về nhau.

Tổng Kết

Trên đây là một bài văn tham khảo cho đề tài “Kể về một lần em mắc lỗi với bạn”. Hy vọng rằng bạn đọc có thể tìm ra cho mình những ý tưởng hay và độc đáo hơn qua bài viết này. Đừng quên theo dõi chúng tôi trong các bài viết sau để được chia sẻ nhiều kiến thức thú vị hơn!

Bài viết thuộc tác giả hongngoc2321 - thành viên Cộng đồng phụ nữ Việt Nam! Nếu bạn sử dụng bài viết cho mục đích cá nhân, vui lòng ghi rõ! Xin cảm ơn!

-----------------------------------------------------------------------------------------------

Có thể bạn quan tâm:

Vì Sao Độ Muối Của Các Biển Và Đại Dương Lại Khác Nhau?

Sự Ra Đời Của Lịch Pháp Và Thiên Văn Học