Thịt chưng mắm tép là một món ăn rất ngon, bổ dưỡng mà ai ai cũng đều yêu thích. Thịt chưng mắm tép có thể ăn vào mùa hè hoặc mùa đông. Nhưng phổ biến nhất vẫn là ăn vào mùa đông. Ăn thịt chưng mắm tép vào mùa đông sẽ giúp cơ thể bạn trở nên ấm áp rất nhiều. Hãy để Nông sản khô hướng dẫn làm thịt chưng mắm tép cho bạn ăn bao ngon ngày đông nhé.

1. Hướng dẫn làm thịt chưng mắm tép bao ngon ngày đông giá lạnh?

Làm thịt chưng mắm tép rất đơn giản, không quá khó khăn. Bạn chỉ cần chuẩn bị:

Nguyên liệu:

• 300gr thịt nạc vai heo
  • 100gr mỡ heo
  • 2 nhánh sả
  • 5 củ hành khô
  • 3 tép tỏi
  • 1 - 2 trái ớt
  • Gia vị: hạt nêm, mì chính, đường, tiêu xay,...

Cách làm:

• Sả rửa sạch, băm nhỏ
  • Hành khô + tỏi, bóc vỏ, băm nhuyễn
  • Ớt rửa sạch, lọc bỏ hạt, băm nhuyễn
  • Thịt heo + mỡ lợn rửa sạch, thái miếng nhỏ vừa ăn
  • Cho thịt heo + mỡ heo + sả băm + hành kho băm + tỏi băm + ớt băm + bột ngọt + đường tiêu xay vào một tô lớn
  • Đeo bao tay ni lông, trộn đều toàn bộ nguyên liệu lại cùng với nhau
  • Ướp khoảng 15 - 20 phút cho ngấm gia vị
  • Bắc chảo lên bếp cho dầu ăn và đun nóng dầu
  • Dầu nóng, cho tỏi + sả băm vào chiên chín vàng, dậy mùi thơm
  • Tiếp theo, đổ tô thịt tẩm ướp vào xào đều tay cùng tỏi và sả băm trong vòng 25 phút với lửa vừa
  • Xào đến khi thịt chín, săn lại thì cho mắm bép vào đảo đều
  • Nêm nếm gia vị cho vừa miệng mình ăn
  • Xào khoảng 5 phút cho toàn bộ nguyên liệu quyện vào cùng nhau thì bạn tắt bếp đi
  • Đổ thịt chưng mắm tép ra tô, dùng nóng hoặc ăn kèm với cơm nóng là ngon nhất

Thành phẩm:

Thịt chưng mắm tép có màu vàng ươm, thơm lừng mùi mắm tép, thịt ngon mềm, đậm đà.

hình ảnhMẹo nhỏ:

Để món thịt chưng mắm tép ngon hơn, bạn hãy chọn loại mắm tép ngon nhất, có màu đẹp, mùi thơm đặc trưng.

Nếu không thích ăn cay, bạn có thể bỏ qua ớt

2. Tạm kết

Trên đây chính là hướng dẫn làm thịt chưng mắm tép ăn bao ngon ngày đông mà Nông sản khô mình đã chia sẻ chi tiết tới quý bạn đọc. Có thể thấy rằng, làm thịt chưng mắm tép rất đơn giản, không quá khó khăn hay đòi hỏi tay nghề kinh nghiệm lớn. Tuy nhiên, thời gian chuẩn bị nguyên liệu, quy trình thực hiện,... sẽ hơi mất nhiều thời gian chút xíu. Bỏ chút xíu công sức ra, nhưng bạn lại thu về cho mình một món ăn thơm ngon, cả nhà ăn đều mê.

Chúc bạn luôn luôn thành công nha!!!

Mình hi vọng rằng, tham gia cộng đồng nấu món ăn ngon sẽ học thêm nhiều cách làm các món ăn ngon cũng như chia sẻ các món ăn ngon tới toàn bộ thành viên trong nhóm mình ạ.