Không cần kinh nghiệm, lương cao và gần nhà” là công việc mơ ước của rất nhiều bạn trẻ ngày nay khi bắt đầu đi làm. Thế nhưng, có công việc nào như vậy không? Câu trả lời là vẫn có, nhưng không nhiều, hơn nữa lại không thuộc về bạn.

Thế nhưng, với tâm lý nôn nóng kiếm việc làm (mà thu nhập phải tốt, phải cao), nhiều bạn trẻ mới ra trường đã “sập bẫy” của nhà tuyển dụng. Như mới đây, một cô gái đã chia sẻ việc làm tại một công ty với các điều kiện khá trong mơ, đi cùng lời tâm sự: "Mình là sinh viên mới ra trường. Mình tìm được công việc này khá hợp về mọi mặt. Mọi người cho mình xin ít kinh nghiệm và review với".

Qua hình ảnh, có thể thấy điều kiện công việc khá ổn như: Không yêu cầu kinh nghiệm làm việc hay giới tính, nhưng mức lương tới 20 triệu. Đối với sinh viên mới ra trường, đây là mức lương được khá nhiều bạn trẻ mong ước. Tuy nhiên, nhiều dân mạng bên dưới đã góp ý thẳng thắn cho cô gái. Rất khó để đạt tới mức lương 20 triệu như trong bài viết đăng tuyển nếu theo đuổi công việc này.

hình ảnh

Công việc không yêu cầu kinh nghiệm nhưng mức lương trên trời (Ảnh: FB)

"Nghề này thì lương cứng từ 4,5 - 6 triệu thôi em ơi. Còn lại nhắm chạy được số tới mức đó thì chạy. Khổ mấy em sinh viên bây giờ mơ tới ra trường được lương chục củ. Trừ khi có mối quan hệ trước đó, hoặc các em đã có nhiều kinh nghiệm làm việc còn không thì phải tự thân vận động thời gian dài mới kiếm được tiền nha", bạn T.N chia sẻ.

"Đúng là tấm chiếu mới chưa từng trải, không phải nhấc máy lên gọi là được 20 triệu đâu bạn ơi. Up to 20 triệu thì mình đoán chỉ tầm khoảng 6-7 triệu/tháng thôi, chiêu trò câu ứng viên của bên tuyển dụng đó. Muốn đủ KPI thì ít nhất 1 ngày phải gọi cả trăm cuộc, chưa đủ thì ở lại mà gọi cho đủ ấy.", bạn T.A góp ý.

Như vậy, 20 triệu chỉ là con số “chào mời” (mà muốn đạt tới đó bạn phải cật lực lao động điên cuồng) nghĩa là lương hoàn toàn có thể thấp hơn dự kiến. Thực tế, đây là dòng mô tả được rất nhiều công ty sử dụng để hấp dẫn ứng viên. Đối với sinh viên chưa có nhiều kinh nghiệm, rất dễ bị chưng hửng khi đi làm.

Rõ ràng, ở trên đời này ko có gì là dễ dàng cả, cũng không đào đâu ra công việc nhẹ nhàng lương cao hoặc đòi hỏi ít kinh nghiệm mà mức lương vô cùng hấp dẫn. Hoặc có thì nó cũng tương xứng với cái giá phải trả. Để rồi sau khi các bạn bị lừa vào đa cấp, mất tiền cọc, thời gian, mối quan hệ... các kiểu thì nhiều bạn lại lên group này group kia bóc phốt la làng bị gạt này kia kia nọ. Họ gạt được các bạn là do các bạn tham lam mà ra.

hình ảnh

Hình minh họa (Ảnh: Internet)

Ví như câu chuyện của bạn Nguyễn Văn Quang, sinh viên Trường ĐH Công nghệ thực phẩm TP. HCM từng nhìn thấy thông tin tuyển dụng vị trí nhân viên nhập liệu bán thời gian, mức lương 15 triệu, không cần kinh nghiệm. Thông tin đăng tải thời gian làm việc, mô tả công việc khá chi tiết nhưng không để rõ địa chỉ công ty. Qua liên lạc, Quang được một người hẹn đến một tòa nhà ở Q.Tân Phú để phỏng vấn.

Đến nơi họ cũng bắt phải có hồ sơ, phỏng vấn giống như một công ty bình thường. Rồi họ hẹn tôi tuần sau đến nhận việc trao đổi về sản phẩm khiến tôi thấy lạ vì không giống như mô tả công việc ban đầu. Kế tiếp, họ hẹn lên nói về chính sách lương bổng và bắt đóng tiền để thăng hạng làm việc.

Tôi không có tiền thì họ nói tôi vay tiền ngân hàng, cầm đồ để đóng vô cho công ty hàng chục triệu đồng mới làm việc được. Gần 1 tháng tôi thấy mình bị lừa, vào làm mà mình không làm gì, cũng không có lương nên tôi quyết định dừng, đòi lại tiền nhiều lần nhưng vẫn không được”, Quang cho hay.

Vậy mới thấy, nhiều bạn sinh viên dễ bị lừa lắm vì tâm lý ham lương khủng. Nhưng bạn cứ nghĩ đi, hiện nay những cử nhân mới ra trường, đa số đi làm và phải chấp nhận mức lương khởi điểm 7 - 8 triệu. Còn nếu đi làm lao động chân tay, ngày 8h ở công trình, phơi nắng phơi mưa.

hình ảnh

Lương phụ hồ 250k, thợ phụ 350k, thợ chính 450k (đó là công trình dân dụng) nếu công trình do công ty đấu thầu thì lương còn thấp hơn nữa. Nếu các bạn chạy xe ôm công nghệ, có thể thu nhập một ngày đến 1 triệu. Nhưng một tháng được mấy ngày như thế? Và càng không thể lấy đó làm tiêu biểu cho thước đo thu nhập bình quân.

Hoặc lấy ví dụ về ngành bác sĩ, nhiều người phải học 19 năm không ngừng nghỉ. Và phải chạy đôn chạy đáo mới xin được việc với mức lương chính thức không quá 8 triệu/tháng. Muốn có thu nhập thêm họ phải làm ngoài giờ hoặc có điều kiện (kinh nghiệm, tiền bạc, mối quan hệ,...) để mở thêm phòng mạch.

Vậy nên các bạn trẻ bớt ảo tưởng và phải tỉnh táo khi đi xin việc, đặc biệt cần phải tìm hiểu kỹ thông tin công ty mình sẽ đi làm hoạt động như thế nào, địa chỉ ở đâu, kinh doanh sản phẩm gì, có uy tín không? Khi hẹn phỏng vấn, tuyệt đối không nhận lời gặp gỡ riêng tư tại quán cà phê, quán ăn hay các địa chỉ ngoài trụ sở công ty. Đặc biệt, phải cảnh giác xem xét kỹ hợp đồng, không có “công việc ngon” dành cho người non kinh nghiệm mà mức lương ngút trời.

Nguồn tham khảo: Doanh nghiệp và Tiếp thị