Dù chỉ là sự cố ngoài ý muốn nhưng đúng là người giúp việc cũng có lỗi đấy ạ, tội nghiệp cho em bé.

Người giúp việc cũ của nhà em vừa nghỉ, mấy ngày nay dạo trên mạng tìm người mới mệt muốn bở hơi tai các mẹ ạ. Gì chứ chọn người giúp việc là phải kỹ lắm luôn, nhà có trẻ nhỏ nên em muốn kiếm người nào còn khỏe mạnh và cẩn thận chút, nghe nhiều vụ người giúp việc lơ là, bỏ bê trẻ dẫn đến hậu quả đau lòng rồi nên em sợ lắm. Mới đây còn đọc được vụ người giúp việc bế trẻ mà ngủ gật, kết quả làm em bé ngã úp mặt xuống đất tím tái hết cả, đọc mà xót giùm mẹ bé luôn ạ.

Vừa qua, mạng xã hội thi nhau truyền tay môt đoạn clip về vụ việc xảy ra ở Hoài Nam, tỉnh An Huy, Trung Quốc. Trong clip, một người phụ nữ tuổi trung niên đang ngồi trên ghế sofa tại phòng khách, trên tay bế một đứa trẻ khá nhỏ, người phụ nữ này liên tục ngủ gật và chỉ vài phút sau, bà đã trượt tay làm rơi đứa bé xuống sàn nhà, em bé bị ngã khóc la rất to khiến người phụ nữ này tỉnh ngủ, vội vàng cúi xuống bế đứa trẻ lên, lúc này, một người phụ nữ khác – có vẻ là mẹ em bé cũng chạy vào phòng khách để xem con mình có vấn đề gì.

hình ảnh

hình ảnh

Người giúp việc ngủ gật khiến em bé 6 tháng tuổi ngã xuống đất

Theo người đăng tải đoạn clip, người phụ nữ bế đứa trẻ là giúp việc của gia đình. Trong lúc chờ mẹ bé tắm cho con lớn, bà nhận nhiệm vụ trông coi em bé chỉ mới 6 tháng tuổi. Tuy nhiên, không hiểu sao lúc này lại thấy mệt mỏi, buồn ngủ, vô ý làm em bé ngã xuống đất. Mẹ bé đang tắm cho con lớn nghe tiếng con nhỏ khóc toáng lên mới vội chạy ra ngoài xem có chuyện gì thì phát hiện mặt con đập xuống sàn nhà nên bị đỏ và sưng hết cả lên. Về sau xem lại cảnh em bé bị ngã qua camera, người mẹ lại càng xót xa hơn.

Cô cho biết bình thường vẫn nhờ người giúp việc phụ trông hai con không xảy ra vấn đề gì. Hôm nay tai nạn ập đến thật bất ngờ, ai cũng chẳng trở tay kịp.

Bên dưới bài đăng rất nhiều phụ huynh có con nhỏ đã để lại bình luận. Đa số đều cảm thấy xót em bé còn quá nhỏ, mong những người đang làm các công việc liên quan đến trẻ nhỏ hãy chú ý và cận hơn. Một số người còn bức xúc kể lại câu chuyện người giúp việc vô trách nhiệm ở nhà mình như một lời cảnh tỉnh cho mọi người: “Em bé của tôi mới được 10 ngày, hai vợ chồng mướn một người phụ trông con vì nội ngoại đều không ở gần, hôm trước vừa vào phòng phát hiện bà ấy sơ ý làm con tôi ngã xuống đất, đã vậy còn không biết nhận lỗi, cứ liên tục nói bà ấy không bế, chính con bé tự lật nên ngã từ trên giường xuống. Thử hỏi một đứa trẻ 10 ngày tuổi liệu có thể tự lật được không? Chỉ đến khi tôi nói phòng có camera thì bà ấy mới chịu im, sau đó tôi cũng chia tay người trông trẻ này luôn, vừa bất cẩn mà còn dối trá nữa”.

hình ảnh

Mẹ em bé chạy ra dỗ con

Còn riêng em thấy dù trường hợp trong đoạn clip trên không phải là cố ý nhưng người giúp việc như thế thì vô trách nhiệm quá, nếu mệt có thể đặt bé nằm xuống mà. Bế em bé nhỏ thế khi tâm trí lơ mơ vậy thì hỏi sao mà không xảy ra chuyện cho được. Em bé thì mới có 6 tháng, còn nhỏ quá đã bị ngã như thế thật là tội nghiệp, nhìn xót thay cho mẹ bé luôn. Qua việc này thiết nghĩ dù việc nhờ người hỗ trợ mình trông con là điều hoàn toàn bình thường, hợp lý, nhưng nếu có đủ sức khỏe và thời gian, mình cố gắng ở bên cạnh con mình càng nhiều càng tốt ạ, vì chắc chắn không ai có thể chăm sóc con kỹ lưỡng hơn người mẹ rồi, đúng không cả nhà?