Chính lối sống vội vàng, không biết tiết kiệm đã khiến nhiều bạn trẻ nếm cảnh lao đao khi bệnh dịch xảy ra dù trước đó kiếm được cả núi tiền.

Nhiều bạn trẻ bây giờ tôn thờ phương châm tuổi trẻ ngắn lắm phải sống cho đáng, chuyện tiết kiệm tiền là điều gì đó có vẻ không đáng, thậm chí còn bị đánh giá là lo xa, không hợp thời.

Thế rồi dịch bệnh đến, những gười làm việc tự do lao đao trước tình trạng thất nghiệp. Không có việc, không thu nhập, tiền xài mãi cũng hết, các bạn trắng tay. Lúc này, gia đình chính là nơi các bạn cầu cứu. Cuộc sống của các bạn nơi đất khách quê người lúc này khá chật vật, tiền không có thật là mệt mỏi ngàn lần.

hình ảnh

Nhiều bạn trẻ thấy kiếm tiền dễ nên vung tay tiêu xài, không chịu tiết kiệm. (Ảnh minh họa: gronews.gr)

Mới đây tôi đọc trên báo có thấy tâm sự của cô nàng tên tài khoản L.H.H về công việc tại quán bar với với mức thu nhập khá tốt, sống theo phương châm không cần biết đến ngày mai. Và khi dịch bệnh xảy ra, cô nàng mới thấm cảnh túng thiếu, không có tiền tiết kiệm, không việc làm. Bài tâm sự của cô nhanh chóng nhận được nhiều sự chú ý từ cộng đồng mạng: 

"Em làm bar, là cái nghề mà vừa nổ dịch đã nghỉ từ những ngày đầu tiên. Kể từ cách đây 4 tháng em đã thất nghiệp. Mấy ngày hôm nay hết sạch tiền, phải ăn mì với cả tự làm bánh bằng bột mì cho qua bữa. Bà chủ nhà thì chiều qua vừa dọa đuổi nếu không trả trước bà ấy 1 ít (nợ 2 tháng). Em thật sự nghĩ không bao giờ mình có cái ngày như ngày hôm nay. Trước em làm bar kiếm cũng khá, nên có bao nhiêu tiêu bấy nhiêu, chả bao giờ biết tiết kiệm, để dành ... giờ mới thấm …”

Tâm sự của L.H.H làm cư dân mạng xôn xao bàn tán trước một vấn đề rất rõ ràng là chuyện tiết kiệm, tích lũy hiện nay. Phải chăng kiếm tiền quá dễ dàng cộng với phương châm sống nhanh, thích hưởng thụ, không cần biết tương lai đã dẫn đến tình trạng như trên?

Cũng có một cô gái khác lên thành phố làm việc cho công ty truyền thông với mức lương trên dưới 20 triệu đồng/tháng. Trước đây, cô nàng đặt mục tiêu đi du lịch nước ngoài mỗi năm một lần, du lịch trong nước cùng nhóm bạn độc thân thì nhiều hơn. Rồi dịch bệnh đến, giờ đây cô phải trông chờ vào tiền trợ cấp của bố mẹ ở quê:

Gần 10 năm đi làm, chỉ nghĩ đến chuyện shopping cho riêng mình, cố mua bằng được chiếc điện thoại mới nhất, thậm chí nhịn ăn để có tiền book vé đi du lịch,… Đến bây giờ mới hiểu vì sao bố mẹ mình ở quê ngày xưa có thói quen tích lũy mỗi khi bán được lứa lợn. Thế mới có tiền xây nhà và nuôi cả đàn con ăn học, cô nàng chia sẻ.

Cư dân mạng để lại bình luận về việc tiết kiệm rất cần thiết dù là trong thời buổi nào. Đừng trông mong vào người khác sẽ giúp đỡ mình bởi họ còn gia đình người thân, tự thân mình phải biết lo:

- Mình thấy nhiều người rõ ràng đi làm bao nhiêu năm, bây giờ đến cái ăn cũng không có thì cũng hơi lạ. Ít nhất cũng phải đủ sức lo cho bản thân, không sang chảnh nhưng cũng không bao giờ để mình đói.

- Dịch này mới rút ra nhiều bài học và tiết kiệm một khoản là một trong những bài học đấy. Tuổi trẻ ăn tiêu không tiết kiệm sau này về già lại vất vả.

hình ảnh

Ảnh minh họa (trái: 24h, phải: M.H)

Thay vì biết tính toán kĩ lưỡng với số tiền mình kiếm ra hàng tháng, rất nhiều bạn trẻ ngày nay chi tiêu không có kế hoạch, chẳng thiết tha đến việc phải dành dụm. Nhất là trong môi trường công sở với số tiền kiếm ra mỗi tháng ổn định, đáng lẽ nên chia ra một khoản để dành thì các bạn lại đổ hết vào mua sắm quần áo, “săn” hàng online, ăn uống du lịch thả ga... Các bạn cho rằng, tiêu hết số tiền này thì tháng sau công ty lại trả lương nên chẳng sợ hết tiền.

Những bạn trẻ làm công việc tự do kiếm được nhiều tiền thì càng phóng khoáng trong chuyện chi tiêu. Với đầu óc nhanh nhạy, nắm bắt mọi cơ hội, các bạn có cuộc sống khá thoải mái và không đặt nặng chuyện tiền nong. Thời gian rảnh rỗi, các bạn dành cho việc tụ tập, lê la quán xá, bar pub, du lịch... Mạng xã hội của họ tràn ngập những hình ảnh sang chảnh, check-in tại địa điểm nổi tiếng, nhà hàng, khách sạn đắt đỏ. Công việc thoải mái tự do, thù lao lớn, các bạn càng không sợ mình rơi vào cảnh túng thiếu, mà thiếu thì vài bữa lại có tiền thôi. 

Không phải lúc nào việc tiêu xài nhiều cũng đem đến động lực kiếm tiền. Vì ngay cả khi bạn có nhiều động lực nhất, muốn làm việc nhiều nhất cũng không chắc sẽ có việc để làm đâu. Dịch bệnh đến đã dạy cho chúng ta bài học về chi tiêu và cái giá phải trả khi không biết tiết kiệm, sống quá ỷ lại. Sẵn đây cũng nói thêm, bố mẹ ở quê đã khổ cực cả đời nuôi con lớn, cho ăn học thành người giỏi giang, thức thời. Vì vậy đi làm có tiền phải biết dành dụm cho tương lai, đồng thời gửi về một ít báo hiếu họ. Chứ cứ tiêu xài thỏa cơn đến lúc "có chuyện" lại tay trắng nhờ họ cưu mang, lại ca bài ca "gia đình là tất cả". Xin lỗi chứ sống kiểu vui thì một mình tận hưởng, khổ lại quay về "báo đời" ba mẹ như vậy là một sự thất bại.

Nguồn tham khảo: Vietnamnet