Một cô gái 15 tuổi sống tại vùng cao biên giới Mường Lát (Thanh Hóa) bị gia đình thúc giục cưới người cậu họ. Không khuất phục, em đã mạnh mẽ tự lèo lái và quyết định số phận của chính mình.

hình ảnh

Nữ sinh 15 tuổi ở Thanh Hóa mạnh mẽ tìm đường đi đúng cho chính mình (Ảnh nhân vật cung cấp/ Vietnamnet)

Cô bé ấy là Sùng Thị Tú ở bản Pa Búa, xã Trung Lý, huyện vùng cao biên giới Mường Lát (Thanh Hóa). Tú kể em học bán trú từ khi vào lớp 1. Trường học cách nhà khoảng 36-37km. Cả tuần em học tập và sinh hoạt ở trường, cuối tuần mới trở về nhà.

“Khi em còn nhỏ thì bố mẹ tới đón về rồi đưa trở lại trường. Nhưng từ khi lên cấp 2, thứ 6 học xong là em đi bộ về. Em cứ cố gắng đi, nhanh thì khoảng 5 giờ chiều là về tới nhà. Chủ nhật trở lại trường, hôm nào bố có nhà thì bố đưa em đi, không thì em lại đi bộ” – Tú kể.

Bất ngờ đến một ngày cuối tuần của năm 2019, khi Tú đang học lớp 9 tại Trường Phổ thông bán trú THCS xã Mường Lý, mẹ Tú bảo không học nữa, về mà lấy chồng. Mẹ đến và đưa em về nhà, cô gái non nớt không ngờ đối phương lại là một người cậu khi đó khoảng 27-28 tuổi, ông ngoại em với mẹ của cậu là hai anh em. Sau ngày hôm đó, Tú khóc và lo lắng rất nhiều. Tú còn 3 chị gái và 2 em. Chị cả và chị thứ ba của Tú cũng lấy chồng từ năm học lớp 9, lớp 10. Chị thứ hai lấy chồng khi đã học xong phổ thông. Tú nói em không muốn lấy chồng sớm như vậy.

“Em biết cãi lời mẹ là hư, nhưng em sợ lấy chồng sẽ không được đi học nữa giống như mẹ và các chị, lại sinh nhiều con và nghèo khó” - Tú chia sẻ.

Nữ sinh lớp 9 chạy thoát khỏi cuộc tảo hôn với người cậu họ

Nhan sắc xinh đẹp, khả ái của nữ sinh Sùng Thị Tú (Ảnh nhân vật cung cấp/ Vietnamnet)

Nhận ra sự bất ổn của cô học trò, thầy giáo Pó Ly đã hỏi chuyện rồi dẫn Tú đến gặp thầy Hiệu trưởng nhờ giúp đỡ. Sau đó, các thầy đã cùng với lãnh đạo xã Trung Lý tìm đến tận nhà Tú để vận động và yêu cầu gia đình không ép Tú cưới chồng sớm, nếu cố tình làm sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Tú hiểu rằng nếu tiếp tục học ngay tại địa phương thì sẽ không an toàn. Vì vậy, khi có người họ hàng giúp đỡ, học hết lớp 9, thay vì học tiếp lên cấp 3 ở Trường THPT Mường Lát, Tú nhanh chân rời quê vào TP. HCM vừa học vừa làm. Em muốn tự lo cho bản thân, đồng thời có thể giúp đỡ bố mẹ đôi chút.

hình ảnh

Vùng cao biên giới Mường Lát (Thanh Hóa) - nơi mà Tú và gia đình đang sinh sống (Ảnh: Báo Dân Tộc)

Hàng ngày, Tú theo học tại Trung tâm GDNN - GDTX thành phố Thủ Đức vào buổi tối, còn ban ngày em đi làm thêm tại một trường mầm non tư thục. Được nhà trường nuôi ăn nên “lương” của Tú nhận được là 2,5 triệu đồng/ tháng. Nhà trọ của người quen nên em được ở miễn phí.

Tú nói đôi khi cũng cảm thấy buồn vì xa gia đình, bạn bè, nhưng công việc và việc học hàng ngày cũng bận rộn nên em không suy nghĩ quá nhiều. Điều khiến Tú vui là đến nay, gia đình đã hiểu và thông cảm cho em. “Sau khi học xong, em sẽ thi vào ngành sư phạm của Trường ĐH Hồng Đức. Em muốn trở thành giáo viên và dạy học ở quê, để nếu có thể sẽ giúp các em gái thoát khỏi tảo hôn giống em, được học lên cao và có cuộc sống tốt hơn” - Cô gái bộc bạch.

Can đảm, mạnh mẽ và bản lĩnh, đấy là 3 cụm từ tôi muốn dành tặng cho cô gái nhỏ này khi mà em đã thật sự vượt lên chính mình, dám sống và theo đuổi ước mơ.

Theo Vietnamnet