Có người chị tuyệt vời như thế này em trai cứ việc yên tâm học hành. Lần này là căn chung cư siêu to khổng lồ, khi tốt nghiệp đại học không biết là gì nữa đây.

Theo tôi thấy thì sau ba mẹ, anh chị chính là người luôn yêu thương và chiều chuộng em. Trong gia đình làm sao tránh được những lúc bất hòa xích mích, nhưng cũng không phải vì vậy mà tình nghĩa anh chị em xa rời nhau. Trái lại, càng cãi cọ chí chóe thì đến khi em út có chuyện, anh chị khó lòng làm ngơ.

Nay đọc mạng xã hội thấy có câu chuyện dễ thương về hai chị em nhà nọ. Cô chị tên Q.A sau khi biết tin em trai đậu đại học với số điểm cao, chị đã tặng luôn cho em món quà không chỉ có giá trị về mặt tinh thần mà còn là vật chất. Cụ thể, Q.A đã thưởng nóng cho em căn chung cư trị giá 5 tỷ đồng vì thi đại học đạt kết quả cao lần lượt 3 môn xét tuyển là 8; 9; 10 đểm.

hình ảnh

Bên dưới chung cư là những căn nhà sang xịn chứng tỏ đẳng cấp đại gia. Ảnh Vietgiaitri

Tặng em trai món quà lớn, người chị còn khẳng định một câu chứng minh khả năng tài chính của mình: “Em không quan tâm nhiều, thích thì mua chứ nhà với tiền em không thiếu. 5 tỷ số nhỏ thôi các bác ơi, em trai thích là được”.

Căn chung cư 5 tỷ rộng rãi, sang trọng khiến cậu em trai có phần ngỡ ngàng. Đi vòng vòng khám phá ngôi nhà mới, có lẽ trong lòng vừa hồi hộp, vừa phấn khích vì đây sẽ là chỗ định cư xịn sò không chỉ suốt quãng đời sinh viên mà còn về sau này. Bằng tuổi cậu, có rất nhiều bạn phải ở nhà thuê, từ quê lên phố chật vật tìm phòng giá rẻ trong hẻm sâu, ngoại thành. Hàng tháng xin tiền cha mẹ đóng tiền phòng hoặc tự đi làm kiếm thêm. Giờ anh chàng này được ở chung cư sang xịn thật sự là điều không phải ai muốn cũng được.

Dưới bài đăng là rất nhiều lời xuýt xoa, thích thú từ cư dân mạng. Tuy không có người chị giàu sang như thế này, nhưng các bạn cũng rất tự hào khi anh chị em của mình là người vô cùng tuyệt vời, sẵn sàng hy sinh tất cả cho em:

- Chị mình không có tiền tỉ. Đồng lương ba cọc ba đồng nhưng vẫn lo cho em học xong đại học.

- Anh tôi lương ba cọc ba đồng nhưng mà hứa gì thì luôn thực hiện được, tôi thích cái gì thì sẽ mua cho tôi nếu tôi làm tốt.

- Thầm cảm ơn anh tôi, dù anh không cho tôi nhà tiền tỷ, nhưng anh vẫn lo cho tôi học đại học đàng hoàng.

- Chị tôi lương không đủ săn sale sọp pe nhưng bả vẫn mua cho tui cốc trà sữa full topping.

- Hì anh mình không có nhiều tiền nhưng đủ lo tiền trọ và tiền ăn chi phí phát sinh của mình.

Nói về mức độ chịu chi thì không thể không nhắc đến những người anh, người chị sau đây khi bỏ ra tiền, vàng để tặng các em trong ngày vui. Có lẽ sự dư dả về tài chính khiến chị không chút chần chừ mà thật lòng mong bản thân có thể đem đến điều tốt đẹp cho em, giúp đỡ tài chính làm bước đà tốt trong cuộc sống hôn nhân sau này.

hình ảnh

Em gái lấy chồng, chị tặng 49 cây vàng, 2,5 tỷ tiền mặt và 5.000 USD cho em gái làm vốn. Ảnh Thanh niên

hình ảnh

Anh trai tặng 5 cuốn sổ đỏ cùng nhiều tiền, vàng cho em gái làm của hồi môn. Ảnh chụp màn hình, Công lý xã hội

hình ảnh

Nhân dịp sinh nhật em tròn 26 tuổi, chị gái tặng chiếc bánh kem 9 tầng làm từ tiền giấy Malaysia cuộn lại với tổng trị giá 52.000 RM (hơn 275 triệu đồng). Ảnh Tin mới

Chỉ cần điều đó là tốt cho em, anh chị sẽ không ngần ngại mà đáp ứng. Họ có thể ăn mặc xuề xòa, sống đời thiếu hụt nhưng lúc nào cũng muốn em út được sống tốt hơn về vật chất và tinh thần. Sau cha mẹ thì chỉ có anh chị mới lo cho chúng ta một cách không tính toán. Tất nhiên là không phải ai cũng may mắn có được anh chị, nhưng nếu có thì ít nhất vẫn sẽ nhận được điều ngọt ngào nào đó tự họ.