Lên mạng xin ý kiến cho nỗi băn khoăn của mình, chị dâu không ngờ mình lại trở thành tâm điểm bàn luận của dân mạng.

hình ảnhẢnh minh họa, nguồn ảnh: Sohu & Báo Tin Tức

Xung quanh tôi, câu chuyện xoay quanh mẹ chồng - nàng dâu, chị dâu - em chồng nhiều vô kể. Mỗi nhà một hoàn cảnh chả ai giống ai nhưng mà ít nhiều đều xảy ra xung khắc, mâu thuẫn này nọ. Điều đó khiến tôi vẫn luôn tự đặt ra câu hỏi, liệu "khác máu tanh lòng"  nếu được vun đắp bằng tình thương yêu thực sự thì có thể hơn cả người “cùng huyết thống” không?

Như cuối tuần rồi tôi có đọc được dòng tâm sự của một chị tên H. trên trang VNE chia sẻ về nỗi băn khoăn hiện tại của chị liên quan đến cô em dâu của mình. Vấn đề của họ không đơn thuần chỉ là những mẫu thuẫn trong cuộc sống sinh hoạt hằng ngày, nó đặc biệt hơn là bởi câu chuyện đằng sau đó khiến nhiều người phải suy ngẫm.

Cụ thể bài đăng của chị H. có nội dung như sau:

hình ảnh(Ảnh chụp màn hình, nguồn ảnh: VNE)

...

"Gia đình chồng gọi về để hỏi cho rõ thì em vẫn trả lời là thường đi công tác nên không về nhà. Đến khi người hỏi khẳng định các nguồn thông tin đã biết thì em mới thừa nhận, nói muốn chờ con thi tốt nghiệp và mua xong nhà mới báo cho gia đình chồng biết. Gia đình chồng không cho em tiếp tục ở cùng nhưng cho đến thăm con mỗi khi em muốn. Từ sau khi dọn ra khỏi nhà, em thường về thăm con hơn trước. Nay gần đến ngày giỗ, tôi là chị chồng, người chăm sóc hai đứa con nhỏ băn khoăn về việc nên hay không nên cho em đến?".

Thông qua lời tâm sự của chị H. trên đây có thể thấy, em trai chị mất được 3 năm, đồng nghĩa với việc người em dâu đã góa bụa cũng ngần đó thời gian. Người em dâu này sau khoảng thời gian "giấu" nhà chồng hẹn hò và kết hôn với người đàn ông khác bên ngoài thì gia đình chồng cũng phát hiện nên thừa nhận. Vì trước đó nàng dâu vẫn ở chung với gia đình chồng nên sau khi hay tin, bố mẹ chồng đã không cho cô tiếp tục ở lại nhưng cho đến thăm con.

Dưới phần bình luận, bài đăng của chị H. rất nhanh đã nhận được nhiều sự quan tâm của cư dân mạng. Theo tôi quan sát được, có hơn 90% bình luận đã tỏ thái độ không đồng tình trước suy nghĩ của người chị dâu trên. Mọi người cho rằng, chị H. nên để em dâu góa được tự do đi tìm hạnh phúc mới. Chị H. cũng không có quyền cấm cản em dâu về dự đám giỗ của người chồng quá cố được. Phận phụ nữ với nhau mà chị dâu lại không chịu đồng cảm, thấu hiểu cho em dâu của mình, khắc khe quá cũng có được lợi gì cho bản thân đâu...

- "Cô ấy mất chồng đã quá đau đớn rồi. Nay cô ấy tìm được hạnh phúc mới, hãy chúc mừng cô ấy. Giỗ chồng cô ấy, cô ấy về cũng là cái nghĩa, đừng có cấm cản."

- "Em dâu cũ đã để tang chồng 3 năm rồi! Vậy cũng được gọi là "trọn nghĩa phu thê" rồi chị ạ. Nếu em ấy muốn dự đám giỗ em trai bạn thì cứ để em ấy tham dự đi bạn. Hãy chúc phúc cho em ấy đi bạn nhé! Miễn em ấy đừng mải mê vui duyên mới - mê chồng mới mà bỏ bê 2 con là được rồi."

- "Em trai của bạn mất rồi. Người phụ nữ kia cũng 3 năm sau mới đi bước nữa chứ đâu phải dan díu ngoại tình gì đâu mà nhà bạn căng thẳng với cô ấy thế?".

Thật ra theo quan điểm cá nhân của tôi, mỗi khi chia sẻ với độc giả những bài viết gây tranh cãi thế này thì tôi sẽ luôn nhìn nhận từ cả hai phía. Đơn giản vì mình là người ngoài cuộc, chưa kể ở bài đăng này vẫn còn nhiều chi tiết chưa được làm rõ. Chẳng hạn như tại sao chồng mất rồi nàng dâu này không dọn ra ở riêng mà vẫn ở chung với nhà chồng? Tại sao hai đứa con lại để chị dâu nuôi và chăm sóc? Không biết mối quan hệ trước đó của nhà chồng với dâu có thật sự tốt không hay có nhiều mâu thuẫn?...

Tuy nhiên nếu xét theo thông tin đọc được từ bài viết thì tôi nghĩ, trước khi nói đến chuyện pháp luật thì phải nói đến đạo lý làm người đã. Chị vợ mất chồng nhưng vẫn sống chung nhà bố mẹ chồng thì về danh nghĩa, xem như vẫn là con dâu trong nhà. Vẫn là con dâu thì việc quen biết, cưới xin người khác cũng phải thông báo cho nhà chồng hoặc lễ bái gia tiên. Không ai có quyền cấm cản việc cưới xin của nàng dâu. Tuy nhiên, xong xuôi hết rồi mới thông báo cho nhà chồng thì tôi thấy không hay một chút nào.

Còn về nỗi băn khoăn của chị dâu, tôi thấy nó vô lý và hà khắc quá! Vì vốn dĩ chị không có quyền ngăn cấm em dâu đi thêm bước nữa hay về giỗ chồng cả. Người mất cũng đã mất rồi, cứ thoải mái buông bỏ những suy nghĩ tiêu cực mà để cho người em dâu này tìm kiếm hạnh phúc mới. Ai cũng chỉ có một cuộc đời thôi chị ạ!