2 tuần trước, tôi vừa đưa con trai từ Sài Gòn về Hà Nội để lo hậu sự cho đám tang vợ cũ mọi người ạ. Trên suốt chặng bay Sài Gòn – Hà Nội, sợ con trai sốc, tôi vẫn cố giấu chuyện mẹ đẻ con đã mất. Chỉ khi con xuống sân bay, về tới nhà ông bà ngoại của con thì mọi người bên ngoại mới nói cho con biết tin. Lúc này con đã khóc rất nhiều vì biết mẹ đẻ đã mất đột ngột.

Vợ chồng tôi chung sống với nhau được 5 năm thì ly hôn. Bởi 2 chúng tôi tính cách không hợp nhau. Sau ly hôn, vợ tôi mang con trai về Hà Nội sống. Còn tôi vẫn ở Sài Gòn. Tuy đã đường ai nấy đi, nhưng chúng tôi vẫn giúp đỡ nhau trong công việc. Tôi vẫn chu cấp tiền nuôi con cho vợ hàng tháng.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

3 năm sau ly hôn, tôi cũng kết hôn với người vợ mới. Còn vợ cũ của tôi cũng làm đám cưới với 1 người đàn ông khác. Họ sống với nhau được 10 năm và có 1 cô con gái nhỏ. Sau đó, họ cũng đường ai nấy đi. Vợ tôi lại nuôi con gái riêng và con trai tôi. Chúng tôi vẫn thường xuyên liên lạc với nhau khi con cái có vấn đề.

Cách đây 3 năm, để tiện cho việc học của con trai, vợ cũ để con trai tôi chuyển vào Sài Gòn sống với bố. Ở Hà Nội chỉ có vợ cũ của tôi và con gái riêng sống. Tuần nào, cô ấy cũng gọi cho con trai nói chuyện và dặn dò việc học hành, sinh hoạt. 

Nói qua về vợ cũ của tôi. Cô ấy là một người có nhan sắc khá đẹp, từng du học Mỹ về. Về Việt Nam, bao năm nay cô ấy chỉ tập trung kinh doanh và viết sách. Cô ấy cũng rất chăm chỉ luyện tập thể thao, sống tự chủ và mạnh mẽ lắm. Vậy mà mới đây, cô ấy bỗng nhiên bị đột quỵ và ra đi mãi mãi ở tuổi 37.

Biết được tin vợ cũ ra đi, tôi bàng hoàng và không tin nổi vào tai mình. Tôi vội vã cùng con trai từ Sài Gòn ra Hà Nội để lo chu toàn cho đám tang của vợ. Con trai tôi mấy ngày ở Hà Nội lúc nào cũng khóc vì không được ở bên cạnh mẹ lần cuối. Khi ra đến nơi thì mẹ đã mất. 

Song con cũng rất quan tâm đến em gái cùng mẹ khác cha của mình. Mỗi lần thấy em gái 7 tuổi của mình khóc thương mẹ, con trai tôi cứ hỏi bố: “Bố ơi, sau đám tang mẹ, em sẽ ở với ai ạ?”. Bởi thằng bé nhà tôi cứ lo em gái cùng mẹ khác cha của nó sẽ không có ai nuôi dưỡng thay mẹ nó. Chỉ khi con trai tôi biết, em gái con sẽ được cậu mợ và cả ông bà ngoại nuôi dưỡng thì con mới yên tâm mọi người ạ.

Những ngày này, 2 bố con tôi đã vừa về lại Sài Gòn. Con trai tôi sau cú sốc mất mẹ thì vẫn buồn lắm. Song con ngày nào cũng gọi cho ông bà ngoại, cho cậu mợ và em gái cùng mẹ khác cha của mình để hỏi han, động viên. Thế mới biết, mất mẹ là thiệt thòi nhất đối với những đứa trẻ. Dù trước mặt, con cố tỏ ra vững vàng. Nhưng sâu thẳm bên trong, tôi biết con mình rất nhớ mẹ nó và thương đứa em gái côi cút của nó rất nhiều. 

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet