Đi xem mắt, cô nàng người dân tộc Thái đã thẳng thắn bày tỏ quan điểm về chuyện nữ công gia chánh, bếp núc sau khi kết hôn và thu hút nhiều cư dân mạng bàn luận. 

Hẳn nhiều chị em từng ngao ngán sau khi kết hôn phải tất bật chăm lo từng bữa ăn, giấc ngủ cho chồng, thậm chí là cả nhà chồng. Thực tế mình quan sát là có người còn chấp nhận nghỉ việc để ở nhà dành thời gian tề gia nội trợ sau khi kết hôn. Đây là lựa chọn của từng người, không có quy định bắt buộc để tất cả phụ nữ phải làm theo. Có người vui vẻ vì họ cho rằng trách nhiệm của phụ nữ là “xây tổ ấm” nên dành tâm huyết chăm chút cho chồng con. Tuy nhiên, có người lại không đồng ý với suy nghĩ phụ nữ phải nấu ăn cho cả nhà. 

Nói như vậy là gần đây mình có xem màn ghép đôi của Lương Thị Thúy Lâm (25 tuổi, người dân tộc Thái, làm việc tại TP.HCM) và Phan Huỳnh Anh Khoa (27 tuổi, TP.HCM) thấy “đàng gái” có chia sẻ một quan điểm khá thú vị. 

hình ảnh

(Ảnh chụp màn hình chương trình Bạn muốn hẹn hò)

Cụ thể, Thúy Lâm đã bày tỏ thế này: “Nếu đi đến hôn nhân, về câu chuyện bếp núc thì em có thể nấu ăn. Cũng thỉnh thoảng em gái của em khen em nấu ngon, nhưng em không nghĩ mình sẽ dành quá nhiều thời gian cho việc bếp núc. Bởi vì nếu dành quá nhiều thời gian vào bếp núc, em nghĩ nhựa sống sẽ vơi đi và mình không còn được trạng thái như bây giờ. Cũng giống như mọi người đang thấy năng lượng của em là vui vẻ và dồi dào đúng không?

Giả sử đi đến hôn nhân em sẽ thuê người giúp việc, và em sẽ nấu ăn khi em rảnh và khi em vui, chẳng hạn như giữa tuần hoặc cuối tuần. Hoặc cũng có thể người đàn ông của em làm cho em vui, em sẽ nấu ăn. Những ngày trong tuần em phải đi làm và ảnh cũng phải đi làm, cho nên sẽ thuê người giúp việc để giúp mình làm những công việc này”.

hình ảnh

(Ảnh Vietgiaitri)

Ở ngay buổi đầu gặp mặt, cô nàng đã thẳng thắn bày tỏ quan điểm về chuyện nội trợ. Thúy Lâm tự nhận cô nấu ăn ngon nhưng không muốn vì điều này mà thành quy định cô phải nấu ăn mỗi ngày, mỗi bữa cho chồng con. Cô nàng đang sống độc thân, cảm thấy vui vẻ, tràn đầy năng lượng tích cực vì được thỏa thích làm điều mình muốn, sống theo cảm xúc. 

Thúy Lâm mong muốn việc vào bếp là tự nguyện, là khi tâm trạng cảm thấy vui vẻ, muốn tự tay chăm sóc chồng con thay vì đó là trách nhiệm bắt buộc phải làm. Cô đã đưa ra giải pháp là thuê giúp việc để giảm tải áp lực về chuyện bếp núc. 

Phải nói đây là suy nghĩ khá hiện đại, cởi mở và mong muốn cả chồng lẫn vợ đều có trách nhiệm với hôn nhân thay vì đổ dồn hết cho một người. Thúy Lâm có công việc ổn định, kiếm ra tiền và cô đã thẳng thắn mong muốn người đàn ông tương lai sẽ hiểu điều này và đồng ý thuê người giúp việc để chia bớt áp lực “tề gia nội trợ”. 

MC Quyền Linh và Ngọc Lan cũng tán đồng trước suy nghĩ của Thúy Lâm, đánh giá cô là mẫu người có lối sống, tư duy hiện đại. 

hình ảnh

(Ảnh Vietgiaitri)

Nhiều cư dân mạng sau khi theo dõi màn xem mắt của Thúy Lâm cũng bày tỏ sự đồng tình với quan điểm “nấu ăn khi vui, sẽ thuê người giúp việc” khi kết hôn của cô nàng 25 tuổi. Mình từng đọc một ý kiến, đại khái là phụ nữ đừng nên tỏ ra chuyện gì cũng giỏi giang, vào bếp là thể hiện nấu được bữa ăn ngon lành. Điều này như dao hai lưỡi vì có thể khiến người khác nghĩ rằng đó là trách nhiệm, là chuyện phải làm của phụ nữ và không còn sự trân trọng, biết ơn. 

“Tôi ủng hộ quan điểm của cô gái này. Không phải ai cũng đủ can đảm để nói ra được, mặc dù có rất nhiều người đã nghĩ như vậy”

“Bạn này chia sẻ rất rõ ràng và có lập trường ngay từ đầu”

“Hợp lý mà, có kinh tế thì thuê người giúp việc cho khỏe. Như vậy cả hai đều có thời gian nghỉ ngơi hay du lịch”...

hình ảnh

Tuy nhiên, mình nghĩ chuyện gì cũng nên linh hoạt, tùy vào tình hình cụ thể mà áp dụng. Không phải ngẫu nhiên mà người xưa hay nói “đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm” bởi ở phụ nữ thường có sự khéo léo, tính quán xuyến tốt, còn đàn ông có sức bền, đảm đương những việc nặng nhọc hoặc cường độ cao để kiếm tiền. Nếu một người vợ cứ khăng khăng không nấu ăn, không tinh tế chăm sóc, quán xuyến chuyện nhà trong khi chồng vừa đi làm về kiệt sức thì dần dần dễ phát sinh mâu thuẫn. Phụ nữ cũng không quên quá lười biếng, nhất nhất cho rằng chuyện bếp núc chẳng phải trách nhiệm của mình mà phải linh động, thỏa thuận với chồng để tìm ra hướng giải quyết ổn thỏa.