Những chị em chọn biện pháp đặt vòng nên đặc biệt chú ý thời gian sử dụng của vòng để tránh xảy ra những hậu quả đáng tiếc.

Phải nói đặt vòng là phương pháp tránh thai tiện lợi, kinh tế, lại có thời hạn sử dụng lâu nên thường được nhiều chị em chọn lựa, nhưng nếu “bỏ quên” vòng tránh thai quá hạn trong người thì sẽ dẫn đến những hậu quả vô cùng tai hại đó ạ, trường hợp dưới đây là một minh chứng nè.

Vừa rồi em có đọc được một bài báo mà giật mình luôn, một người phụ nữ họ Trương (Trung Quốc) hiện 45 tuổi đã “để quên” vòng tránh thai trong người gần 20 năm, trong khi đó thời hạn sử dụng của chiếc vòng chỉ có 10 năm. Khi thấy những dấu hiệu đau bụng dữ dội bất thường cô mới đi thăm khám, kết quả nguyên nhân chẳng đâu xa lạ, chính là do chiếc vòng “quá đát” đã đi lạc trong cơ thể, trôi đến tận ổ bụng, nếu không cấp cứu kịp thời sẽ để lại nhiều hậu quả tai hại như tắc ruột, nhiễm trùng,...

Đương nhiên khâu lấy chiếc vòng ra cũng khiến các bác sĩ gặp nhiều khó khăn do thời gian đã quá lâu, khi nghe bệnh nhân bảo đã đặt vòng tránh thai cách đây gần 20 năm, không thấy biểu hiện bất thường nên cũng chủ quan không thăm khám, bác sĩ chỉ biết lắc đầu liên tục, cho rằng cô quá coi thường sức khỏe và tính mạng của bản thân.

hình ảnh

(Ảnh minh họa)

Em đọc nghe bác sĩ còn bảo là dụng cụ tránh thai (cụ thể là vòng tránh thai) dù được đưa vào cơ thể an toàn và hoạt động hiệu quả thì dù sao vẫn là một dị vật và chắc chắn sẽ có hạn sử dụng. Vì thế, việc thăm khám định kỳ xem chiếc vòng còn ở đúng vị trí hay không là rất quan trọng, đặc biệt phải nhớ thời hạn sử dụng để có thể lấy vòng ra đúng lúc. Nếu để quá hạn có thể dẫn đến nhiều nguy cơ như vòng đi lạc vào ổ bụng, vòng bị gãy và xuyên thủng tử cung, giảm hiệu quả tránh thai dẫn đến trường hợp có con ngoài ý muốn,… cực kỳ nguy hiểm luôn. Đọc đến đây em mới nghĩ sao nhiều người có thể chủ quan như vậy nhỉ?

Vòng tránh thai theo em biết thì vòng tránh thai có thời gian sử dụng khá lâu, thường được tính bằng năm và tùy theo từng loại sẽ có thời hạn sử dụng khác nhau (5 năm, 8 năm, 10 năm,…). Chị em nếu có đặt vòng phải nhớ kỹ để thay dụng cụ mới đúng thời hạn, tránh những hậu quả đáng tiếc và nhớ phải thăm khám định kỳ đúng lịch. Bên cạnh đó, nếu cơ thể xuất hiện những dấu hiệu bất thường như đau bụng, xuất huyết,… dù vẫn còn thời hạn sử dụng vòng thì mình cũng phải nhanh chóng đến viện kiểm tra ngay.

hình ảnh

(Ảnh minh họa)

Đặt vòng thì tiện lợi thật đấy nhưng vẫn có những chị không hợp, do đó trước khi lựa chọn biện pháp tránh thai này, các mẹ nên tìm hiểu và nhờ bác sĩ tư vấn kỹ lưỡng nhé. Một số dấu hiệu đặt vòng không hợp đó là kinh nguyệt rối loạn thất thường, cơ thể hay bị mệt mỏi, đau lưng, đau bụng dưới, ra huyết nâu thường xuyên,… Nếu đặt vòng mà phát hiện cơ thể có những dấu hiệu trên thì chị em cần lưu ý và nhanh chóng đi khám nhé. Thông thường biện pháp đặt vòng sẽ phù hợp với những mẹ đã có ít nhất 1 con, và được tiến hành sau khi sinh khoảng 6 tuần. Ngoài ra, trái ngược với những mẹ chủ quan thì lại có những chị em kỹ càng quá mức. Khi đặt vòng tránh thai sợ vòng bị rơi gãy, đi lạc,… nên chẳng dám hoạt động mạnh gì, điều này là không cần thiết các mẹ nha. Miễn sao vòng còn hạn sử dụng, mình hợp vòng và được đặt vòng đúng cách thì vòng sẽ nằm an toàn trong cơ thể. Khi đặt vòng chỉ có 1 tuần đầu là mình nên tránh vận động mạnh, sau đó chị em có thể sinh hoạt, luyện tập như bình thường, không cần phải lúc nào cũng “đi nhẹ nói khẽ cười duyên” đâu nè.