Ban đầu, con trai nằng nặc đòi mẹ không được sinh thêm em. Nhưng sau khi có 2 em gái sinh đôi, cậu nhóc đã thay đổi hoàn toàn.

Vợ chồng chị Li kết hôn được 4 năm mới có con đầu lòng, đó là một bé trai khẩu khỉnh dễ thương. Sau đó, họ dự định sẽ kiếm thêm con gái cho vui cửa vui nhà, đủ nếp đủ tẻ. Lúc đó, con trai đã được 4 tuổi và chị Li cũng có tin vui lần 2. Khi nghe mẹ hỏi muốn có thêm em không, cậu bé khóc thét lên nhất quyết từ chối, thậm chí còn dọa nếu mẹ sinh thêm em bé con sẽ không yêu mẹ nữa.

Chị Li phải dành rất nhiều thời gian để giải thích cho con hiểu có em sẽ tuyệt vời như thế nào, cậu bé sẽ trở thành một người anh trai đáng yêu ra sao. Mãi về sau, cậu nhóc cũng xuôi xuôi và tạm thời đồng ý cho mẹ sinh thêm em bé nhưng thái độ vẫn chưa có vẻ gì là hào hứng thích thú cho lắm.

Thật bất ngờ là chị Li đã mang thai đôi, thế nên gia đình họ không chỉ được 1 mà còn tận 2 bé gái. Điều này khiến cả 2 bên gia đình đều vô cùng vui mừng. Điều đáng nói là sau khi mẹ sinh thêm 2 em gái, cậu anh trai trước đây từng phản đối vì không muốn có thêm em bất ngờ “quay xe”, bày tỏ sự thích thú của mình khi thấy 2 em gái quá xá là dễ thương.

hình ảnh

Cậu nhóc được 2 em gái an ủi khi bị mẹ mắng. Ảnh: Sohu

Hiện tại, cậu bé cũng được 7 tuổi và mối quan hệ với 2 em gái vẫn vô cùng hòa hợp, điều này khiến vợ chồng chị Li thở phào nhẹ nhõm. Thậm chí, anh trai hiện tại còn xem 2 cô em gái như “đồng minh đắc lực” vì trong mọi chuyện, em gái đều đứng về phía anh trai.

hình ảnh

2 bé gái lau nước mắt cho anh, còn nói mẹ không được làm anh buồn. Ảnh: Sohu

Ví dụ như vừa rồi, khi anh trai khóc sướt mướt khi bị mẹ mắng vì không chịu làm bài tập về nhà mà chỉ mải chơi, 2 em gái đã kiên nhẫn ngồi bên cạnh an ủi, dùng khăn giấy lau nước mắt cho anh, đồng thời nói với mẹ không được làm anh trai buồn. Điều này khiến chị Li dở khóc dở cười, vừa bực mình vì con trai không chịu làm bài mà còn ăn vạ, vừa thấy thương và hạnh phúc khi 3 con biết hòa thuận, yêu thương nhau. Thật khó có thể ngờ, từ một cậu bé ban đầu nằng nặc không cho mẹ sinh thêm em, nay lại thân thiết với 2 em gái như thế.

Bên dưới bài đăng, nhiều người dành lời khen ngợi cho 3 đứa trẻ vô cùng đáng yêu:

- Đáng yêu quá, con mình cũng thế, ban đầu nghe tin sắp có em thì khóc, nói rằng mẹ không thương con nữa, ai ngờ em ra đời cái là thương em nhất nhà luôn.

- Con nít luôn dễ thương thật, chẳng có hạnh phúc gì hơn nhìn các con biết yêu thương hòa thuận.

- Sinh lần 2 mình cũng lo nhất là vấn đề này đấy, nhưng trộm vía các bé nhà mình cũng rất yêu thương chăm sóc lẫn nhau.

- Ôi con nhà người ta! Chứ đến giờ con em đứa 6 tuổi đứa 8 tuổi vẫn ầm ĩ gây nhau suốt ngày đây này các mẹ, hôm nào cũng nhức hết cả đầu.

Lo lắng việc con đầu bị tủi thân khi có thêm em hầu như là vấn đề chung của các bà mẹ muốn sinh thêm con. Để xử lý vấn đề này, ngay từ ban đầu, các mẹ đã nên chuẩn bị trước tâm lý cho bé. Tăng cường trò chuyện với con mỗi ngày về việc bố mẹ luôn yêu thương các con như nhau. Bố mẹ có thể phải dành nhiều thời gian chăm sóc cho em hơn vì em còn nhỏ nhưng không phải vì thế mà bố mẹ sẽ bỏ mặc con.

Một cách nữa đó là hãy cho bé thấy tầm quan trọng của mình đối với em nhỏ, cho trẻ tham gia phụ chăm em, bày những trò chơi vui gắn kết gia đình, cho con đọc sách, xem phim hoạt hình,… có nội dung giáo dục anh em phải biết hòa thuận, yêu thương nhau thế nào. Khi bố mẹ cho con cảm nhận an toàn rằng mình rất công bằng và luôn yêu thương các con như nhau, các bé cũng sẽ thấu hiểu hơn về sợi dây gắn kết tình cảm gia đình và không còn chuyện khó chịu hoặc không thích em mình đó các mẹ.