Khi thấy mẹ dạy em học mà cứ phải quát tháo liên tục, chị gái đã xung phong vào thay mẹ dạy em.

Nói hoài nói mãi mà cái chủ đề dạy con học tại nhà nó vẫn nóng rần rần các mẹ nhỉ? Mới tựu trường thôi nên ở cái thời điểm này, chắc chắn sẽ có nhiều mẹ đau đầu giống em khi mỗi tối phải vật lộn với nhiệm vụ “kèm con học tại nhà”. Chẳng biết các cô trên trường làm thế nào mà có thể một mình dạy cả vài chục học sinh, chứ em có mỗi thằng con mà ta nói tối nào cả nhà cũng như họp chợ, ồn ào náo nhiệt, quát tháo um sùm. Hôm qua còn coi được mấy cái ảnh chị gái thay mẹ dạy em học bài, ban đầu tự tin lắm, sau phải khóc ròng mà không nhịn được cười luôn các mẹ ạ.

Người mẹ sống tại Chiết Giang, có con trai mới vào lớp 1 vừa chia sẻ câu chuyện dạy con học tại nhà của mình khiến ai cũng phải bật cười. Được biết, người mẹ còn có một cô con gái đang học cuối cấp 2 nữa, cô bé vốn học khá giỏi, không bao giờ làm mẹ phải phiền lòng về chuyện bài vở, nhưng với con trai mới lên lớp 1 thì lại chẳng đơn giản như thế.

Người mẹ chia sẻ mỗi lần dạy con học là y như rằng nhà lại xào xáo, cô phát quát tháo liên tục mới thúc ép được con tập trung làm bài. Thấy mẹ chỉ dạy em làm vài bài toán lớp 1 mà đã chật vật đến quát tháo um sùm như thế, chị gái đang ngồi cạnh đó mới cười mẹ quá nóng nảy: “Cứ để con dạy cho em”.

hình ảnh

Ban đầu cô chị háo hức, xung phong thay mẹ dạy em học. Ảnh: Sohu

Ban dầu, cô chị cứ tưởng dạy bài lớp 1 sẽ đơn giản lắm, nói chút là em hiểu liền, nhưng sau khi bắt tay vào việc mới biết thì ra mọi thứ không như ta vẫn mơ. Cậu em trai học lớp 1 vẫn còn quen với nếp đi học là đi chơi như ở mẫu giáo, ngồi vào bàn nhưng không bao giờ chịu ngồi im. Lúc quay sang nghịch cái này, lúc lại chọc phá cái khác, hỏi 1 câu cả chục lần vẫn trả lời sai, chưa kể mới ngồi 10 phút đã xin đi vệ sinh tận 3 lần. Chỉ sau 10 phút nói mãi mà em vẫn nhởn nhơ có vẻ chẳng hiểu gì, chị gái bất lực đến mức bật khóc, từ bỏ ngay “nhiệm vụ”, xem như tình chị em chấm dứt tại đây. Sau đó còn đồng tình với mẹ rằng dạy em học đúng là quá khó vì “nói mãi mà nó chẳng hiểu gì cả”.

hình ảnh

Vào việc rồi chị gái mới vỡ lẽ, mọi chuyện không hề đơn giản như đã tưởng tượng. Ảnh: Sohu

Chứng kiến cảnh này, người mẹ không nhịn được cười bèn ghi lại làm kỷ niệm. Cô chia sẻ vậy mới thấy dạy trẻ con học là chuyện chẳng đơn giản chút nào, cả nhà cô từ bố mẹ đến chị gái đều phải chịu thua cậu nhóc lớp 1 thế này đây. Thế mới thấy nể phục các thầy cô giáo.

hình ảnh

Chị gái khóc ròng, từ bỏ nhiệm vụ dạy em chỉ sau 10 phút. Ảnh: Sohu

Bên dưới bài đăng cũng có rất nhiều người để lại ý kiến chia sẻ:

- Ai nói dạy trẻ con học nhàn thì cứ thử một buổi nhé, sẽ có cái nhìn khác ngay thôi ấy mà.

- Haha chính nhà em đây, mỗi tối học bài có 45 phút mà dài như cả thế kỷ, cả mẹ cả con đều chán nản vẫn phải cố cho xong.

- Ôi nhà em có khác gì, đã vậy còn 2 đứa, 2 vợ chồng phải chia ra mà dạy cho con, bên nào cũng náo nhiệt như họp chợ.

- Trẻ con không dễ dạy như chúng ta vẫn tưởng đâu nhé, có hôm em dạy con gái em suốt cả buổi mới nhớ được đúng một câu, hôm sau hỏi lại vẫn quên như thường.

- Nhóc nhà em thì có cái bài đau bụng đi vệ sinh, ngồi học mà ngày nào cũng uống nước rồi đi vệ sinh, đến khổ.

- Hết mẹ rồi đến chị gái dạy em học, ai cũng phải chào thua đủ biết cậu nhóc “nội công thâm hậu” đến mức nào haha.

Dạy con học đúng là chuyện không hề đơn giản, nhưng đã làm cha làm mẹ thì đây chính là trách nhiệm phải làm rồi, nên thôi dù tức giận đến mấy, các chị cũng hãy cố gắng giữ bình tĩnh thật tốt để cùng con vượt qua mọi “sóng gió” nha hehe. Nói chứ không có chuyên môn nghiệp vụ giáo viên thì dạy con học rất dễ “bốc hỏ a”, lời khuyên là các mẹ nên học cách kìm nén cảm xúc. Khi cảm thấy bực mình quá thì hãy đứng lên uống nước hoặc đi dạo vài vòng.

Trẻ con hiếu động, dễ mất tập trung là chuyện quá bình thường luôn. Học ở nhà không có giáo viên, bạn bè nên cũng dễ chán, thế nên em nghĩ các mẹ không nên quá nghiêm khắc trong khoảng thời gian này. Hãy cố gắng xây dựng những giờ học tại nhà trở nên thú vị hơn để thu hút trẻ bằng một số trò chơi nhỏ, trò chuyện vui vẻ, thoải mái thay vì lớn tiếng sẽ giúp con đỡ chán và tiếp thu bài nhanh hơn đó các mẹ.