Một số lớp năm nay chưa học sách cải cách, sách mới không in thêm nên muốn tìm mua đủ bộ cho con học cũng trần ai khoai củ.

Ủa, em tưởng chỉ mỗi mình em khổ sở đi lùng sục khắp các nơi để mua cho đủ bộ sách giáo khoa cho con học. Ai có ngờ, em xem trên trang tuoitre cũng có nhiều phụ huynh khổ y như em.

Đó giờ em mới biết cảnh đi mua từng cuốn một cho con học kiểu này luôn đó mọi người. Nó trầy trật, mệt mỏi, cộng thêm lo lắng con không đủ sách học thì làm sao, may là cuối cùng cũng đủ bộ. Giờ chỉ mong con em nhanh nhanh lên lớp, sang cấp 2 học sách mới cải cách để mua cho dễ hơn, chứ mẹ nhọc quá rồi.

hình ảnh

Mua sách giáo khoa lớp 11 khó khăn giữa trung tâm Hà Nội. Ảnh: Nguyên Bảo, Tuổi Trẻ online

Chuyện em xem trên tuoitre là phụ huynh phải đi tận 5 hiệu sách mà còn chưa mua đủ bộ sách lớp 11 cho cháu học. Theo lời kể trên tuoitre thì nhiều phụ huynh ở Hà Nội tới chỗ mua toàn nghe là hết rồi hoặc bộ sách bị thiếu nhiều cuốn. Giải pháp đưa ra là chịu khó đi nhiều nhà sách, mỗi nơi mua 1, 2 cuốn ghép vào dần cho đủ bộ thì thôi.

Từ nhà sách lớn đến nhà sách nhỏ, nhận được những câu trả lời thường là hết cuốn này, hết quyển kia, còn bao nhiêu lấy bấy nhiêu. Thật sự phụ huynh không ngờ đầu năm đi mua sách giáo khoa thôi mà khó khăn quá chừng.

Các lớp như lớp 4, 8, 11 năm sau sẽ chuyển sang học sách mới. Các bộ cũ chỉ học nốt năm nay thôi nên sẽ không có nguồn sách dồi dào như các khối lớp khác. Giờ phụ huynh nào mua sách muộn cho con là bị thiếu nhiều.

Trên tuoitre có kể chuyện một ông nội tóc đã bạc phơ vẫn phải chạy đi tìm sách cho cháu học. Nhà cháu ở quận khác mua không có, phải cậy ông ở quận bên này đi mua hộ, mà cũng chẳng có đủ. Nghe nói ông cứ phải chạy đi chạy lại mấy nhà sách mà thấy thương gì đâu.

hình ảnh

Trưa 6-9, ông Đ.Đ.L (quận Đống Đa, Hà Nội) chạy qua nhiều nhà sách lớn để mua sách giáo khoa lớp 11 cho cháu nội nhưng vẫn chưa đủ bộ. Ảnh: Nguyên Bảo, Tuổi Trẻ online

Nỗi khổ đi năm lần bảy lượt vẫn không đủ bộ sách cho con học em hiểu rõ lắm mọi người. Công việc ở công ty thì dồn dập, xin nghỉ một buổi thôi đã khó. Vậy mà một buổi cũng không đủ thời gian để em đi lùng đủ bộ sách cho con. Thế là mấy ngày sau đó, em cứ phải tranh thủ giờ nghỉ trưa lẫn buổi tối đi làm về chạy khắp các hiệu sách.

Số là con em năm nay vào lớp 4, vẫn học theo bộ sách cũ. Do sang năm lớp 4 đã học sách mới hết rồi nên năm nay ngưng in thêm sách theo bộ cũ hay sao ý. Số sách còn lại rất ít, phần lỗi là do em cứ ỷ y nhà sách lớn chắc không thiếu, đợi đến gần năm học mới mua. Kết quả là đi tới đâu người ta cũng bảo mua muộn quá, hết sách rồi.

Chỉ có mấy cuốn sách giáo khoa thôi mà em đi 3, 4 nhà sách lớn không có. Lúc đầu định mua đủ bộ một lượt, nhưng không có cả bộ. Em cũng như mấy phụ huynh kể ở trên tuoitre, xé lẻ bộ ra, rồi đi khắp nơi hỏi những cuốn còn thiếu. May là sau mấy ngày liền kham khổ đi mòn gót giày, bất kể trưa hay tối, cuối cùng con em cũng kịp có sách để vào năm học mới.

hình ảnh

Ảnh mang tính minh họa. Nguồn ảnh: Trường tiểu học Hiệp Bình Phước, TPHCM

Đi mua sách cho con mà lòng em cứ phập phồng, chỉ sợ không có sách rồi con đi học biết làm sao. Vào lớp kiểm không đủ sách lại bị cô nhắc nhở thì tội con. Con mới vào lớp 4 nhưng em lại bắt đầu lo cho năm tới. Vì sang năm con em lớp 5, cũng đúng ngay năm cuối học theo sách cũ chưa cải cách.

Chắc em phải rút kinh nghiệm từ lần này, năm học sau, em phải lo đi mua sách giáo khoa cho thật sớm. Chứ đợi gần năm học mới mua, lỡ lại thiếu, lại phải đi kiếm từng quyển một cho đủ bộ thì mệt mỏi, nhiêu khê quá. Một năm nay là em đủ ngán, đủ nếm trải rồi ạ.