Nhiều người cứ so sánh sự phát triển của con mình với người khác, thật không nên chút nào đâu các mẹ ơi.

Nhỏ bạn thân em mới có con lần đầu, bố mẹ hai bên đều ở xa nên kinh nghiệm chăm con của nó vẫn còn lơ tơ mơ, có chuyện gì cũng phải qua hỏi em hết. Cách đây mấy ngày thấy nó cứ rầu, than với em là thằng nhóc hàng xóm cũng sinh cùng lượt với con nó, nay 10 tháng thấy con người ta đi ào ào mà phát ham, còn con nó chỉ mới đứng vững được chút, mẹ thả tay ra là nhất định ngồi thụp xuống chứ không chịu đi bước nào nên rầu rĩ hết sức, sợ con chậm phát triển hay gì nữa thì khổ. Em nghe thế mới phải trấn an nó vì mỗi đứa trẻ đều khác nhau hoàn toàn, đâu đứa nào giống đứa nào. Y như con em hồi xưa cũng tận 13, 14 tháng mới biết đi sành sỏi, giờ 4 tuổi vẫn khỏe mạnh chạy nhảy ào ào có sao đâu. Nghĩ lại cũng có nhiều mẹ giống nhỏ bạn em lắm nè, cứ nhìn con người ta rồi so sánh với con mình, không nên chút nào đâu các mẹ ơi. Cứ để cho con phát triển tự nhiên thôi, chưa kể việc tập đi cho con quá sớm, khi bé chưa sẵn sàng cũng sẽ gây ra nhiều hệ quả khôn lường, chẳng hạn như trường hợp dưới đây nè.

hình ảnh

(Ảnh minh họa)

Xiao Li là một người mẹ trẻ người Trung Quốc, hai vợ chồng mới có một con trai đầu. Vì con đầu lại là cháu đích tôn nên cả dòng họ hết mực cưng chiều đứa trẻ. Khoảng vài tháng trước, người mẹ trẻ vô cùng háo hức, khoe với tất cả bạn bè, người thân vì chỉ đã tập đi cho con thành công. Chuyện là Xiao Li nghe nhiều người nói rằng, đứa trẻ biết đi sớm thường sẽ rất thông minh, lanh lợi, lớn lên tài giỏi hơn người, vì thế cô đã cố gắng hết sức để tập đi cho con từ sớm, hy vọng con ngày càng khỏe mạnh, giỏi giang. Cuối cùng khi mới 7 tháng tuổi, con trai Xiao Li cũng đi được 5, 6 bước sành sõi và càng ngày càng đi vững hơn, thấy thế người mẹ trẻ vô cùng tự hào, dòng họ không ngớt lời khen ngợi, gặp ai cũng khoe con mới 7 tháng đã biết đi. Chỉ đến một hôm khi mẹ chồng Xiao Li gặp người bạn cũ là một bác sĩ đã về hưu, bà cũng đem khoe chuyện con dâu tập thành công cho cháu nội đích tôn biết đi từ sớm, tưởng sẽ được bà bạn bác sĩ trầm trồ khen ngợi, ai ngờ kết quả lại vô cùng trái ngược.

Bác sĩ ngay lập tức khuyên bà nội đưa cháu đi khám, vì việc tập đi quá sớm cho trẻ có thể gây ra nhiều ảnh hưởng sức khỏe nghiêm trọng, đặc biệt còn liên quan đến cả quá trình phát triển dáng vóc, chiều cao sau này của đứa bé nữa. Bà cho biết trừ khi đứa trẻ biết đi sớm do nhu cầu bản năng, nghĩa là đến khoảng thời gian đó con tự muốn đi mà không cần bố mẹ ép buộc thì việc đi sớm không gây hại. Nhưng nếu biết đi là do bố mẹ bắt trẻ tập quá sớm, khi con chưa sẵn sàng, thì hệ xương, gân, cơ của trẻ lúc này vẫn còn rất non nớt, không đủ sức để nâng đỡ trọng lượng của cơ thể, cũng không giữ được thăng bằng, dễ gây biến dạng các khớp và xương chân.

hình ảnh

(Ảnh minh họa)

Hậu quả thường gặp nhất đối với những đứa trẻ bị ép tập đi quá sớm đó chính là xương chân dễ bị biến dạng, trở thành chân vòng kiềng, chân chữ X, chân chữ O, bàn chân bẹt,… khiến trẻ gặp khó khăn trong việc vận động, dáng đi xấu, khấp khểnh mất thẩm mỹ, ngoài ra còn là nguyên nhân góp phần khiến chiều cao của trẻ không được phát triển tối đa. Nghe đến đấy, mẹ chồng Xiao Li rất hốt hoảng, bà cũng nhanh chóng bề nói với con dâu để đưa cháu đi khám xem có gì bất thường không. Tại bệnh viện, bác sĩ thăm khám và cho biết con trai cô có dấu hiệu bị tổn thương xương và cong chân nhẹ, có thể do việc tập đi khi còn quá nhỏ, thể trạng chưa sẵn sàng. Tuy nhiên, thật may do phát hiện ra sớm và được đưa đi thăm khám kịp thời, tình trạng của đứa trẻ vẫn có thể cải thiện được và không đáng lo ngại lắm.

Thế mới nói đâu phải cái gì sớm cũng tốt đúng không các mẹ? Cứ để con phát triển tự nhiên là được, theo các bác sĩ thì trong khoảng 10 – 18 tháng, con tập đi và biết đi là thời điểm hoàn toàn bình thường, không nhất thiết cứ phải “5 tháng biết lẫy, 7 tháng biết bò, 9 tháng lò dò biết đi” mới chuẩn đâu, chừng nào quá thời gian này kèm theo những dấu hiệu bất thường thì mình nên đưa con đi khám để đảm bảo hơn nhé.