Bản thân mình hay có thói quen tắm xong rồi gội đầu luôn thể vì tiện lợi, đỡ mất công. Từ trước đến nay vẫn thế, tất nhiên là thỉnh thoảng cũng có bị cúm tí nhưng chẳng sao cả. Thế mà hôm bữa mình sang nhà bạn chơi xong cũng đi tắm rồi gội đầu như thường lệ thì bị nó cản. Nó bảo là tắm xong gội là nguy hiểm, dễ ‘đi’ đột ngột.

Mình chẳng tin đâu do trước giờ vẫn làm có thấy bị gì đâu mà giờ lại bảo tắm xong gội là dễ ‘về với ông bà’, làm sao lại thế được chứ.

Theo mình được biết thì chỉ không nên gội đầu trước khi tắm thôi. Bởi, hành động này sẽ gây co mạch máu và khiến mạch máu trở nên đông lại, dễ tổn thương hơn. Còn nếu dùng nước nóng thì có thể dẫn tới sự thay đổi đột ngột trong huyết áp. Nhiệt có thể gây giãn mạch nên sẽ khiến tim phải làm việc nhiều hơn để bơm máu, giúp máu lưu thông trong cơ thể.

Điều này gây hại tới cả người khỏe mạnh bình thường lẫn bệnh nhân tim mạch, cao huyết áp, hẹp mạch máu.

Còn với việc gội đầu sau khi tắm thì mình cũng tìm hiểu trên báo rồi. Cụ thể thông tin mình chia sẻ ở bên dưới để các mẹ biết rõ.

hình ảnh

Có thông tin là tắm xong mới gội dễ 'ra đi' đột ngột. Ảnh minh họa, nguồn: zohi

Có phải là tắm rồi mới gội đầu dễ khiến con người ‘đi’ đột ngột?

Theo các chuyên gia, ‘ra đi’ đột ngột không phải do tắm rồi mới gội đầu, chỉ cần bạn chú ý tới nhiệt độ nước là được.

BS. Tương Văn Trung (Bệnh viện Nhân dân thứ 3 Hàng Châu – Trung Quốc) cho hay: Trình tự tốt nhất là bạn rửa mặt, tắm xong rồi mới gội đầu. Do đó, có thể khẳng định rằng: Việc tắm rồi gội đầu không khiến con người 'đi' đột ngột như nhiều người vẫn đồn.

Việc tắm trước khi gội sẽ khiến cơ thể tiếp xúc với nhiệt độ nước trước, tránh cho não bị ‘sốc’. Còn nếu bạn dùng nước nóng để gội trước mới tắm thì dễ gây phình mạch máu não dẫn tới vỡ mạch máu và khiến con người ‘đi về thế giới bên kia’.

Bởi vậy, bạn nên rửa mặt để mặt sạch sẽ và bắt đầu tiếp xúc với sự thay đổi nhiệt độ do nước. Sau đó là tắm và gội đầu cuối cùng.

hình ảnh

Nên chọn thời điểm gội đầu thích hợp. Ảnh minh họa, nguồn: New QQ

Song, bạn nên gội đầu vào thời điểm nào là tốt nhất?

Nhiều người có thói quen gội đầu vào buổi sáng khi mới ngủ dậy. Đây là hành động sai lầm vì lúc này não vẫn chưa phục hồi hoàn toàn, tuần hoàn máu lúc này còn tương đối chậm. Hơn nữa, vỏ não lại trong trạng thái nhạy cảm. Nếu gội đầu bằng nước ấm thì quá trình tuần hoàn máu trong đầu sẽ tăng tốc khiến máu lưu thông đột ngột tăng và gây đau đầu, tắc nghẽn.

Còn khi bạn dùng nước ấm để gội đầu vào buổi sáng, sẽ làm giãn các nang tóc, có thể gây rụng tóc. Hơn nữa, nhiệt độ buổi sáng cũng thường thấp hơn nên bạn dễ bị đau đầu, cảm lạnh, nhất là vào những ngày thời tiết lạnh. Do đó, bạn không gội đầu vào buổi sáng.

Đối với vấn đề gội đầu vào buổi tối thì cũng có nhiều mẹ áp dụng. Do đi làm cả ngày nên mọi người tranh thủ tắm rửa, gội đầu cho thoải mái, sạch sẽ.

Theo các chuyên gia, so với buổi sáng thì bạn nên gội đầu nhiều hơn vào buổi tối vì giúp xua tan mệt mỏi và cải thiện chất lượng giấc ngủ. Tuy nhiên, bạn cần cân nhắc gội trước 9 giờ tối. Sau khi gội xong thì nhớ sấy khô rồi mới đi ngủ.

Lý do là vì: Từ 10h tối đến 2h sáng là lúc da đầu tái tạo hoạt động. Đồng thời, đây cũng là thời gian não bộ được nghỉ ngơi. Do đó, sau 10 giờ tối bạn không nên gội vì sẽ rất hại sức khỏe.

Hơn nữa, nếu gội đầu trong khoảng thời gian này còn khiến hoạt động của tế bào não và dây thần kinh không được nghỉ ngơi đầy đủ.

Ngoài ra, còn 1 thời điểm mà các chuyên gia khuyến cáo bạn có thể áp dụng là 1 giờ sau bữa ăn.

Đây là những thông tin mà báo chí chính thống đã đưa. Mình nghĩ rằng là mọi người nên biết để mà áp dụng cho đúng, chứ nếu không thì lại mang họa cho chính mình.