Cô gái uất ức "nghĩ dại" vì phát hiện bạn trai 10 năm có quan hệ tình cảm với người khác. Hành động của cô chẳng biết có làm anh bạn trai động lòng hay không, nhưng gia đình, bố mẹ của cô lại đau đớn hơn bao giờ hết.

Vì tình yêu, con người ta thay đổi nhiều thứ. Tình yêu có thể khiến một người đang chán chường, tuyệt vọng bỗng vui vẻ yêu đời hơn. Tình yêu cũng có thể khiến con người ta đang phơi phới vui tươi bỗng rơi vào tuyệt vọng, đau đớn. Có biết bao người nhờ tình yêu mà đủ sức làm lại cuộc đời, tái thiết cuộc sống. Có người vì yêu mà phẫn uất tự kết thúc đời mình. Tình yêu có sức mạnh ghê gớm đến thế đấy!

Lúc mới yêu thì vui biết bao nhiêu, đến khi hết yêu, ít ai có thể nhanh chóng trở lại trạng thái bình thường mới. Đặc biệt là khi yêu lâu, cả hai đã có quá nhiều kỷ niệm với nhau thì việc chấp nhận chia tay là không thể dễ dàng gì. Chưa kể nếu một trong hai phản bội, người còn lại sẽ đau đớn khôn nguôi và khi không thể chịu đựng được nữa, họ rất dễ nghĩ quẩn.

Tôi từng đọc trên Công lý & xã hội có trường hợp cô gái kể về người bạn của mình vừa trải qua biến cố lớn trong cuộc đời. Chuyện là cô bạn ấy quen người yêu 10 năm, ngay cả khi kế hoạch về chung một nhà đã định sẵn thì cô bị người yêu phản bội. Vì quá sốc và không thể chấp nhận được, cô quyết định quyên sinh. Cũng may người nhà phát hiện ra kịp, không thôi thì hậu quả không biết còn bi thảm đến mức nào.

"Ngắn gọn, mình có 1 con bạn thân và 1 thằng bạn. Nói là thằng bạn nhưng thật ra quen qua loa qua đứa bạn thân, 2 đứa chúng nó yêu nhau 10 năm. 10 năm nói về đời người thì không quá dài nhưng nói về tuổi thanh xuân thì lại là 1 con số cũng đủ dài để 2 người ở bên nhau hiểu nhau.

Từ năm lớp 11, là khi 2 đứa 16 tuổi đến bây giờ là 2 đứa đều đã 26 tuổi. Theo kế hoạch thì chúng nó nói 27 tuổi sẽ cưới nhau nghĩa là 1 năm nữa khi ấy công việc cũng đã ổn, cũng có 1 khoản tiết kiệm để 2 đứa tự chăm lo cho nhau, không phải xin bố mẹ nữa thì…thằng kia chia tay đứa bạn thân mình, lý do đơn giản là nó cắm sừng bạn thân mình, yêu 1 con bé kém 5 tuổi giờ vẫn đang là sinh viên.

Nói trắng ra về sự trẻ trung, xinh đẹp thì bạn mình không thể bằng con bé kia được nhưng so về tình cảm và quãng thời gian ở bên nhau thì bạn mình hơn rất nhiều nhưng đấy, thời gian là gì, tình cảm có là gì khi thằng kia (người yêu cũ của bạn mình) chỉ cần sắc đẹp…và câu trả lời nhận lại được là:

- Xin lỗi em, anh yêu người khác rồi, chúng ta không thể ở bên nhau được nữa. Anh không thể ở bên người mà anh không yêu thương.

Bạn mình quẩn trí làm liều may mà có người nhà phát hiện ra kịp… Nghĩ chuyện tình cảm mà thấy buồn thay cho nó… Sau lần vừa rồi, nó tự hứa với bản thân là không yêu 1 ai nữa…Mà cũng đúng thôi, 10 năm, dành cả 10 năm cho 1 người nhận lại được câu trả lời phũ vậy… Mọi lời nói, mọi lời hứa như 1 cơn gió bay đi, 1 người thì hạnh phúc bên người yêu khác, 1 người thì đau khổ với những kỉ niệm xưa…".

hình ảnh

(Ảnh minh họa: sohu, songhywedding)

10 năm là khoảng thời gian đủ dài cho một mối quan hệ tìm hiểu. Hai người cùng gắn bó với nhau từ những ngày còn là cô cậu học sinh trên ghế nhà trường, đến giờ cả 2 đã có công ăn việc làm ổn định. Sau một thập kỷ, tưởng chừng như sẽ có happy ending, ai ngờ đâu người bạn trai thay lòng đổi dạ khiến mọi kế hoạch tan vỡ. Thứ gọi là chung thủy, là gắn bó hóa ra cũng chỉ là vì người ta chưa tìm được ai đó tốt hơn mà thôi.

- "Lãng phí thanh xuân cho một người chẳng ra gì. Bên nhau lúc khó khăn mới đáng quý chứ khi ổn định rồi thì chỉ tầm thường mà thôi. Xinh đẹp, trẻ trung không mài ra để ăn".

- "Đừng bao giờ tin cái câu Gái có công thì chồng không phụ. 

- "Mọi người, mọi thứ đều có thể thay đổi theo thời gian kể cả tình cảm anh dành cho em. Dù là xác định đi chăng nữa".

- "Đừng vì một phút nhất thời mà phí cả đời mẹ cha nhọc nhằn dưỡng dục"...

Khi kết thúc mối tình, không ai là không tránh khỏi cảm giác đau khổ và cả việc không chấp nhận. Cứ buồn, cứ khóc, cứ sống đúng theo cảm xúc của mình một thời gian ngắn rồi sau đó hãy xốc lại tinh thần để sống tiếp. Dẫu biết 10 năm là quãng thời gian dài, đâu thể nói không có chút gì tiếc nuối. Thế nhưng 10 năm cũng chỉ là một giai đoạn mà cuộc đời thì còn tiếp tục. Hãy nghĩ tích cực lên đi, buông tay một kẻ phản bội để bắt đầu hành trình mới, gặp gỡ và gắn bó với tình yêu mới chẳng phải sẽ tốt hơn hay sao?

Trên thế giới có bao nhiêu tỷ người, mất đi một người suy cho cùng cũng đâu có gì quá đau. Huống chi họ cũng chỉ là người dưng, chẳng có quan hệ ruột rà máu mủ gì với mình. Chỉ có mất đi người thân mới là điều đau khổ nhất, còn những người khác, đặc biệt là kẻ phản bội thì chẳng phải tiếc gì cả mà ngược lại hãy cảm thấy may mắn khi mối tình này đã kết thúc ngay độ tuổi vẫn còn có thể bắt đầu mọi thứ.

Các cô gái ơi, yêu ai thì yêu nhưng hãy yêu bản thân mình trước đã. Đừng vì người dưng mà nghĩ quẩn, tìm cách quyên sinh vì như vậy là dại dột lắm đấy. Cha mẹ sinh ra, nuôi nấng đến bây giờ không phải là chuyện dễ dàng. Huống hồ chi một kẻ khác máu tanh lòng mà sẵn sàng tước đoạt mạng sống của chính mình. Bản thân nếu có mất đi, cha mẹ, anh chị em trong gia đình mới là người đau khổ nhất chứ kẻ phản bội thì mãi mãi cũng không chút ăn năn. Do vậy, mạnh mẽ lên mà sống nhé. Yêu nhau, chia tay cũng chỉ là một phần của cuộc sống, chấp nhận để thấy lòng thanh thản hơn.