Cô dâu Nghệ An ấm ức đăng đàn khi 2 người bạn đi đám cưới tặng nhẫn vàng nhưng khi cạo lớp sơn màu vàng bên ngoài thì lộ ra… lõi màu đen. 

Trong ngày cưới, việc người thân hay bạn bè của cô dâu chú rể đi phong bì hoặc trang sức, vàng như một lời chúc phúc cũng như sẽ là số vốn để cặp đôi xây dựng tổ ấm trong tương lai. Ngoài ra, điều này cũng phần nào thể hiện ân nghĩa “có qua có lại” trong cách cư xử giữa những mối quan hệ thân thiết. 

Tuy nhiên, từ chuyện tặng quà cưới cũng xảy ra những tình huống dở khóc dở cười, điển hình như cô dâu tên P.T (Diễn Châu, Nghệ An) đang khiến cộng đồng mạng xôn xao, bình luận rôm rả.

hình ảnh

(Ảnh: nghean24h)

Theo đó, đám cưới của cô dâu P.T được tổ chức vào ngày 23/11 vừa rồi và có những người bạn của cặp đôi đến chung vui. Sau đám cưới, cô dâu và chú rể mở phong bì và quà mừng cưới thì phát hiện chuyện không mấy vui vẻ. 

"Những người bạn thân "có tâm" thật sự, nhưng không qua mắt được em đâu! Hôm đó có hai người bạn trao 2 chiếc nhẫn vàng này cho vợ chồng mình, mình đã thấy có gì đó sai sai vì trước cưới hai bạn mình chỉ tặng mỗi người một chiếc nhẫn 5 phân, giờ họ tặng những 1 chỉ một chiếc.

Chồng mình thì nhận quà xong vẫn cười hớn hở, không mảy may nghĩ gì. Sau khi về nhà mình thử cạo thì 2 chiếc nhẫn này ngay lập tức bị bong lớp sơn vàng bên ngoài ra, để lộ phần màu đen như thế này.

Lúc đó anh mới tin mình nói đúng. Chẳng lẽ giờ đăng lên công khai bộ mặt thật cho mọi người biết, mình nghĩ họ đã có gan tặng vợ chồng mình thế này thì cũng sẽ dám tặng người khác vàng giả”, cô dâu Nghệ An ấm ức chia sẻ. 

Theo lời cô dâu, trước đây cô mừng cưới bạn tuy không phải quá nhiều nhưng đàng hoàng, 5 phân vàng cũng hơn cả triệu đồng. Ấy vậy mà, chẳng hiểu vì người bạn ấy khó khăn kinh tế hay muốn “chơi khăm” mà tặng quà cưới là vàng “pha ke” như vậy. May là cô dâu kịp phát hiện để mang ra tiệm kiểm tra. 

hình ảnh

(Ảnh minh họa trái: zhuanlan.zhihu.com)

Đặc biệt, cô dâu biết rõ 2 người bạn đã tặng phần quà cưới “khó đỡ” này là ai nhưng cuối cùng sẽ bỏ qua. Việc cô chia sẻ tình huống dở khóc dở cười này lên mạng xã hội là để nhắc nhở mọi người nên cẩn thận. Nhiều người vẫn hay nói vui: “Chơi với bạn hết mình nhưng bạn chơi mình hết hồn”, ngẫm cũng thấm thía vô cùng. Thật chẳng rõ 2 người bạn có khúc mắc hay chuyện gì khó nói mà hành xử kì quặc, kiểu này là “có qua” nhưng không “có lại” đàng hoàng, tử tế rồi. 

Câu chuyện nhanh chóng thu hút đông đảo cư dân mạng quan tâm và nhiều người lắc đầu ngán ngẩm trước “món quà” mừng cưới khó đỡ như vậy. Có bình luận cho rằng, nếu 2 người bạn của cô dâu đang gặp khó khăn về tài chính thì có thể mừng cưới trong khả năng cho phép, cớ gì phải đua đòi nhẫn vàng để rồi phải bày trò “pha ke” dễ mất tình cảm như vậy. 

Trước chuyện này, từng có vụ cô dâu lên mạng “bóc phốt” bạn khi trước đây cô mừng cưới bạn 500K nhưng bạn chỉ đi lại phong bì 300K. Cho rằng cô bạn quá keo kiệt, tính toán và không biết “có qua có lại” nên cô dâu ấm ức đăng đàn và khiến cư dân mạng tranh cãi kịch liệt. 

Thực tế, có nhiều hội bạn thân có màn mừng cưới cô dâu chú rể bằng những phần quà khó đỡ, hài hước. Điển hình, có nhóm bạn bê thau tiền xu 60kg đến tặng cô dâu chú rể khiến nhân vật chính chỉ muốn “khóc ròng”. Đó là trò đùa giữa những người bạn thật sự thân thiết, chứ không còn ở mức xã giao. Tuy vậy, dù đùa vui nhưng cũng cần có giới hạn để tránh quá đà, thành trò phản cảm trong ngày cưới của bạn bè.