Mùa cưới đã đến, những cuộc điện thoại í ới, những chiếc thiệp đỏ trao tay tới tấp khiến nhiều người sốt sắng chuẩn bị từ váy áo dự tiệc đến cả việc đắn đo chuyện tiền mừng.

Tuy nhiên, việc mừng cưới bao nhiêu cho hợp lí lại trở thành vấn đề đau đầu đối với nhiều người. Bỏ bao nhiêu vào phong bì mừng cưới để không quá thất thố với gia chủ, vừa không tạo nên gánh nặng tài chính đáng kể cho bản thân lại không khiến họ phải nặng nề khi phải mừng lại sau này.

Dẫu vậy, cũng có nhiều trường hợp mời cưới gây khó xử, ví như bạn cũ lâu ngày không liên lạc, lúc gặp lại chưa kịp chào hỏi đã bị “chèo kéo tham gia”, đây có lẽ trường hợp rất nhiều khiến nhiều người dở khóc dở cười, thậm chí phát bực.

Lại nói những ngày qua, mạng xã hội đang xôn xao câu chuyện về một cô gái sống ở Thạch Gia Trang (Hà Bắc, Trung Quốc) vừa mạnh tay đoạn tình với bạn học cũ. Nguyên nhân là do vào ngày 19/11 vừa rồi, được tin bạn học cũ kết hôn, do không có điều kiện đến dự hôn lễ nên cô chuyển khoản tiền mừng kèm với lời nhắn chia vui.

hình ảnhDù không còn thân thiết, nhưng cô gái này vẫn bỏ tiền mừng cưới bạn học cũ (Ảnh: VTC)

Số tiền mừng 500 nhân dân tệ (hơn 1,7 triệu đồng) được gửi qua ví tiền trực tuyến của ứng dụng Wechat. "Do đường sá xa xôi nên mình không thể đến dự được. Tuy vậy mình vẫn chúc bạn tân hôn vui vẻ, trăm năm hòa hợp, sớm sinh quý tử!"

Không ngờ, người bạn học cũ tỏ thái độ chê bai khi nhắn lại: "Những người khác đều mừng 1.000 đến 2.000 tệ, bạn gửi có 500 tệ thì hơi…". Dù không nói hết câu, tin nhắn này thể hiện quá rõ ý tứ của cô dâu, đó là chê số tiền mừng 500 tệ quá ít ỏi.

Chưa dừng lại ở đó, cô bạn thực dụng này còn gửi thêm ảnh chụp màn hình cho thấy những vị khách khác chuyển khoản số tiền mừng cưới lớn hơn. Cách hành xử đó chẳng khác nào cái tát giáng vào mặt cô gái đến từ Thạch Gia Trang.

Tức giận khi bạn mình chẳng những không cảm ơn lại còn dè bỉu món quà cưới và chê mình keo kiệt, cô  quyết định hủy kết bạn và cắt đứt quan hệ với người bạn học cũ này. Khi câu chuyện được chia sẻ trên mạng xã hội, mọi người đều tỏ ra bức xúc, phẫn nộ với thái độ, cách cư xử của cô dâu nói trên và đồng cảm với cô gái Thạch Gia Trang.

Thậm chí nhiều cư dân mạng tỏ ra hả hê, hài lòng với cách xử trí mạnh tay của cô. Không phải bạn thân mà người ta vẫn gửi tiền mừng, thế là tốt lắm rồi, lại còn quay ra chê tiền ít";

"Đám cưới là ngày vui mà cô gái kia lại coi nó làm cơ hội kiếm tiền chắc?"; "Cô ấy hủy kết bạn là quá đúng; phải tôi thì tôi còn đòi lại 500 tệ kia rồi mới hủy kết bạn, thế mới hả giận"... là các bình luận của họ.

hình ảnh

Tin nhắn của cô dâu "ám chỉ" tiền ít, so sánh với khách mời khác (Ảnh: VTC)

Cũng giống như Việt Nam, người Trung Quốc có tục bỏ phong bao mừng cưới để trao cho cô dâu chú rể trong hôn lễ, tuy nhiên không có quy định nào về số tiền mừng phải là bao nhiêu. Tiền mừng nhiều hay ít một phần phụ thuộc vào mức độ thân thiết của người mừng với cô dâu chú rể hoặc gia đình họ.

Đúng là trong cuộc sống, ai cũng cần phải biết cách duy trì mối quan hệ bạn bè, nhưng thẳng thắng mà nói, bạn bè kiểu này có cũng như không, bỏ càng sớm càng tốt. Bởi rõ ràng trong rất nhiều năm, họ chẳng  liên lạc với nhau câu nào, có chăng chỉ gặp lại đôi ba lần lúc họp lớp.

Họ từ xa lạ trở thành bạn bè rồi vì thời gian xa cách, từ bạn bè lại trở thành xa lạ. Vậy mà chỉ vì chút tiền cưới, nhiều người mặt dày “mời mọc” nhóm bạn cũ. Sau khi cưới xong lại tiếp tục đứt liên lạc, sau này bạn cũ có mời đi ăn cưới, thì họ sẽ lặn mất tăm luôn.

Cũng như câu chuyện nói trên, cô gái được mời cưới dù lâm vào thế khó nhưng vẫn rộng rãi bỏ phong bì. Những vị khách khác tới tận nơi, ăn uống linh đình, người ta mừng nhiều hơn. Còn cô không đi được, không được uống cốc nước, một bát cháo của cô dâu chú rể…mà vẫn bỏ tiền ra, gửi tin nhắn chúc mừng là quý lắm rồi.

hình ảnh

Hình minh họa (Ảnh phải: m.jiehun.com.cn)

Và cuộc sống, đầy rẫy những con người cư xử kém như thế, khiến mạng xã hội nhiều phen bàn tàn, thậm chí thảo luận vấn đề này một cách sôi nổi. Nhưng sau cùng, ai cũng rút ra được một điều, nếu thật sự không muốn, bạn không cần phải đi ăn cưới hoặc bỏ tiền mừng cưới.

Hãy sống đơn giản và chắt lọc bạn bè, hãy dành sự quan tâm cho những ai thực sự xứng đáng.Cũng nhân qua câu chuyện này, hy vọng các bạn trẻ có thể rút ra được kinh nghiệm cho bản thân khi mời cưới hoặc đi đám cưới để tránh những chuyện buồn phát sinh.

Nguồn: VTC