Nhìn cảnh tượng này mà không khỏi hoảng hốt, đây chính là một hồi chuông cảnh tỉnh cho những gia đình đang có con nhỏ.

Hè năm nay khác hoàn toàn với những năm trước, cả mùa chỉ dám ru rú ở nhà nên mấy đứa nhỏ nhà em ngày nào cũng la chán rồi bày trò đủ kiểu, uýnh nhau ầm ĩ suốt cả ngày rồi bắt mẹ đến phân xử ôi thôi đúng nhức cái đầu luôn á các chị. Mang tiếng là ở nhà nhưng vẫn có nhiều việc phải làm lắm nên chẳng rảnh tay chút nào, may mắn là 2 đứa nhà em cũng không quá bám mẹ nên em thường để chúng nó tự chơi với nhau, tự trông nhau, nhờ thế mà giải quyết được cả đống việc trong nhà. Nhưng mà vừa rồi em có xem được một đoạn clip 2 bé kia tự chơi xe đẩy với nhau trong nhà, thế là suýt xảy ra chuyện vì cô chị lỡ buông tay khiến bé em bị ngã ngửa ra sàn. Xem xong ớn quá chừng nên từ giờ phải ráng sắp xếp canh chừng con nhiều hơn các mẹ ạ, đúng là không phải cứ ở nhà là 100% an toàn đâu.

Đoạn clip này hình như được ghi lại từ một camera gia đình, người đăng tải cũng đăng lên với mục đích khuyến cáo những gia đình có con nhỏ nên chú ý đến con nhiều hơn, đặc biệt trong giai đoạn các bé phải ở nhà suốt thế này. Trong khung hình có sự xuất hiện của một bé gái khoảng 4 tuổi đang chơi cùng em trai chỉ cỡ vài tháng tuổi thôi. Bé trai ngồi trên xe đẩy và cô chị gái thì đang đẩy em đi trong phòng khách, thế nhưng bất ngờ bé gái lại đẩy xe một cái rồi buông tay ra khiến chiếc xe em trai đang ngồi nhanh chóng bị trôi đi, sau đó đụng trúng vật cản và lật ngửa, em bé trong xe đẩy vì thế cũng bị kẹp lại và ngã ra sau, may mắn phần đầu tiếp xúc với 2 chiếc gối ở ngay đó nên không bị va chạm nhiều. Phát hiện em mình bị ngã, cô bé chị gái cũng nhanh chóng chạy đến muốn “giải cứu” em nhưng có lẽ do vẫn còn quá nhỏ, bé gái rất lóng ngóng và không biết xử lý tình huống này như thế nào. Rất may là người mẹ ở gần đó đã nhanh chóng phát hiện ra sự việc và ngay lập tức chạy đến ôm con lên dỗ dành.

hình ảnh

hình ảnh

Bé gái chơi xe đẩy cùng em

Đoạn clip rất ngắn chỉ vài chục giây nhưng khiến người xem không khỏi hốt hoảng, có rất nhiều bình luận ở bên dưới về sự việc:

- May quá mẹ phát hiện kịp thời chứ không thì chẳng biết chuyện gì sẽ xảy ra.

- Trời ơi coi mà mất hồn luôn đó mọi người, tình huống nguy hiểm quá hên là vẫn có người lớn gần đó.

- Bé chị còn quá nhỏ, chưa ý thức được hành động của mình nên lỡ tay thôi chứ không phải cố ý làm em bị ngã, chắc cả hai đứa đều bị hoảng lắm.

- Bởi vậy con ở nhà là phải trông chừng kỹ lưỡng các mẹ ơi, giờ không biết có chuyện gì xảy ra nữa đâu.

- May mắn bé trai không bị sao, chứ bị xe kẹp thế kia mà để lâu nữa thì rất nguy hiểm.

hình ảnh

Bài học cho các gia đình có con nhỏ

Trước giờ em vẫn nghĩ con lớn trông con bé là ok rồi nên em hay để 2 đứa nhà em tự chơi với nhau lắm, xem xong clip này thì phải gấp rút chấn chỉnh lại bản thân ngay vì thật sự rất sợ các mẹ ạ. Trong tình huống này bé gái chỉ lỡ tay một chút, trong một khoảnh khắc mà đã gây ra hậu quả tai hại như vậy rồi nên khi các con ở nhà thì bắt buộc phải có người lớn quan sát thôi. Chưa kể dù anh chị có lớn hơn nhưng nếu vẫn là trẻ con thì chúng chưa thể phản xạ nhanh nhẹn trước các tình huống nguy hiểm, lúc này việc phát hiện kịp thời và nhanh chóng trợ giúp từ người lớn là cực kỳ quan trọng. Do đó các bố mẹ hãy cẩn thận hơn trong việc trông con ở nhà nhé, đừng tưởng cứ ở nhà là đã được bảo vệ an toàn tuyệt đối, vẫn có rất nhiều nguy cơ xảy ra nếu mình không đặc biệt chú ý đấy ạ.