Chào các mẹ, vì mình thấy các mẹ có nhiều thắc mắc về việc chăm sóc cho những bé bị viêm da cơ địa (hay còn gọi là chàm sữa) nên nhân đây mình xin phép chia sẻ câu chuyện của bé nhà mình và quá trình điều trị viêm da cơ địa ở con như thế nào nhé.

Bé lớn nhà mình lúc 1 tuổi là con bị viêm da cơ địa (chàm sữa), và không chỉ thế vì thời tiết khá nóng nên con còn bị nổi rôm sẩy đẩy người, nhất là ở vùng cổ và lưng. Điều này khiến cho bé quấy khóc nhiều, nhất là vào ban đêm vì người ta hay nói "ban đêm sẩy cắn". Mình có cho bé đi khám ở phòng khám Victoria (các mẹ ở tp thì sẽ biết đây là 1 pk chuyên khoa nhi với rất nhiều bs nổi tiếng) - bs ở đây cho mình 1 loại thuốc bôi cho bé, dặn mình chỉ bôi 3 ngày thôi, và nhớ giữ gìn sạch sẽ, khô thoáng da bé. Bên cạnh loại thuốc bôi này thì bs cho mình mua thêm chai sữa tắm gội Lactacyd cho bé, nói mình có thể đổi thử sang loại này vì các thành phần lành tính của sản phẩm sẽ giúp cho con giảm bớt sự khó chịu.

Ngoài ra bs cũng dặn mình nhiệt độ phòng phải thoáng mát, khoảng 22-25 độ là ổn, đồng thời nhớ chú ý độ ẩm trong phòng. Các mẹ đừng lo nằm phòng điều hòa sẽ bệnh nha, nếu nằm đúng cách là không bị gì đâu, có bị là bị bệnh viêm màng túi ba mẹ thôi

Về nhiệt độ nước tắm cho bé thì phải vừa thôi, ko được nóng quá sẽ làm tổn thương da của con, tốt nhất nước mát xíu là ok.

Còn việc mặc tã thì đúng là các bé khó tránh khỏi việc hăm tã rồi, nhưng mà sau khi con đi tiêu tiểu, các mẹ nhớ tốt nhất nên rửa cho con, chứ ko nên dùng khăn ướt thôi, vì dùng khăn ướt thôi sẽ ko thể sạch như mình rửa.

Một vài dòng chia sẻ cho các mẹ để công cuộc chăm con đỡ vất vả hơn nhé.