Nói chung là vì bức xúc và một phần muốn chia sẻ để cảnh báo các bạn đang có nhu cầu khám ở phòng khám xương khớp Việt Đức tại TP Hồ Chí Minh. 

Lưu ý: đây là phòng khám tên là Việt Đức chứ không liên quan gì đến bệnh viện Đa Khoa Việt Đức nhé. Mình đã tìm hiểu và hoàn toàn khác nhau

Phòng khám xương khớp Việt Đức

• Địa chỉ: 161 Nguyễn Công Trứ- Phường Nguyễn Thái Bình- Quận 1- TP. Hồ Chí Minh
  • Email: xuongkhopsaigon@gmail.com
  • Website: http://xuongkhopsaigon.vn/

Chỗ này mình hỏi thì bảo mới thành lập được 2 tháng ở TP HCM còn ở Hà Nội thì được 4 năm rồi. Tuy nhiên, tìm kiếm trên mạng lại không thấy CN nào ở Hà Nội. 

Câu chuyện là chân mình có triệu chứng đau nhức và khi tìm kiếm trên mạng thì ra quảng cáo và đến khám thử. Bảo là phuơng pháp chữa không dùng thuốc mà sử dụng phương pháp đông tây y kết hợp. Được đưa lên lầu thì có 2 bác cũng cao tuổi trong một căn phòng nhỏ, không máy móc, không tủ, không hồ sơ gì, chỉ có 1 cái laptop và 1 cái bảng để STK Vietcombank để chuyển tiền vào TK cá nhân.

Đó là những gì mình thấy trước mắt.

Tại phòng khám

Sau khi bóp tay bóp chân 1 hồi thì 2 bác này bảo mình qua 1 bệnh viện để làm xét nghiệm, vì ở phòng khám không có đủ máy móc làm cái này. Rồi dặn làm xong thì nhớ mang kết quả về đây. 

Phòng khám đưa cho mình 1 giấy để đi xét nghiệm nhưng không có tên bác sĩ và chữ ký. 

Qua chỗ làm xét nghiệm

Xong mình cũng cầm cái giấy này chạy tít qua quận 10 đường Sư Vạn Hạnh làm xét nghiệm, trung tâm này làm rất bài bản, nhanh và chuyên nghiệp.

Đưa phiếu xét nghiệm thì bên trung tâm này mới hỏi bác sĩ khám của mình tên gì, phòng khám tên gì vì cái phiếu không có tên và chữ ký. Mình bảo mình không biết, mình nói nó là phòng khám xương khớp Việt Đức ở Quận 1. Mấy bạn này cũng không biết sao nên nhập tên bác sĩ là Việt vào hệ thống để mình làm xét nghiệm.

Gọi điện nhắc mình quay về phòng khám khi làm xong xét nghiệm

Trong lúc làm xét nghiệm và đợi lấy kết quả thì một chị bên PK này liên tục gọi và nhắc mình nhớ quay lại PK để 2 bác kia khám bệnh và trị bệnh cho. 

Kết quả xét nghiệm

Mình nói kết quả xét nghiệm để mọi người nhìn nhận vấn đề cho khách quan. Trước giờ mình chưa từng bị các vấn đề về xương khớp, cũng chưa đi khám lần nào

• Xét nghiệm máu: nồng độ axit uric cao 710 (người bình thường là 370 - 410 thì phải)
  • X Quang chân: xương hoàn toàn bình thường, không có tổn thương, bác sĩ đều chuẩn đoán không bị gì cả

Sốc về chi phí

Sau khi mình lấy kết quả thì mình cũng quay về chỗ PK để xem thế nào. Khi đưa kết quả thì cái chị tư vấn dẫn mình vào phòng, cũng chỉ có 1 cái bàn và 2 bác ban đầu, dựa vào kết quả xét nghiệm thì bác này bảo mình bị thế này, thế kia... Rồi bảo bệnh của cháu "rất nhẹ" điều trị 1-3 lần là khỏi.

Bác này nói 1 vài câu xong thì chị tư vấn kia bảo "thôi bác xong rồi, để con lo từ đây". Chị này nói bệnh em "nghiêm trọng" phải "điều trị liền" và gói chi phí điều trị là "25 triệu em nhé"

Mình sốc toàn tập, vì không nghĩ chi phí cao như vậy. 

Sốc về cách hù doạ

Chi phí cao như vậy mình bảo nằm ngoài khả năng của em, rồi bảo để em cân nhắc thêm thì chị này bắt đầu nói bệnh của em "nặng lắm rồi" phải điều trị ngay. Rồi chị bảo sẽ bớt 10% riêng cho em nếu làm ngay hôm nay. 

TIếp đến mình bảo đê mình suy nghĩ thêm thì chị nói chị có thể cho em "trả góp" đóng theo 2-3 đợt. Được một hồi thì chị này nói em mà không làm liền vài ngày sau là sẽ phải "tháo khớp chân" nghe đến đây thì mình vô cùng hoang mang. 

Mình chụp kết quả xét nghiệm xong gửi cho vợ mình (vì vợ cũng làm dược sĩ bán hàng bên Pharmacity) thì vợ mình nói anh mang về để em coi xem sao.

Thế mình bảo mình về rồi có gì mình báo lại. Trước khi về thì chị này còn nói thêm em mà muốn thuốc vô là chân em sưng to đùng với đau hơn nữa. 

Lành bệnh sau 2 ngày

Đưa kết quả về thì các bạn và các anh chị cũng biết mình bị gì rồi, nồng độ axit uric cao như vậy thì chắc chắn là bị GÚT. Vợ mình kê cho mình liều 5 ngày uống. 

Mình mới uống đúng 1 ngày là chân có thể đi lại tập tễnh rồi và giảm đau rất nhiều(trước đo đi rất đau). Qua ngày thứ 2 thì hết đau với nhức, tối ngủ bình thường và chân giảm sưng đáng kể luôn. 

Đến hôm nay khi viết bài này thì đã là ngày thứ 5 mình đã đi lại bình thường và gần như khỏi bệnh hoàn toàn. 

Rõ ràng thì 5 liều thuốc chưa đến 200K so với 25 triệu kia là một khoản chênh lệch vô cùng lớn đúng không?

Kết luận

Chuyện vốn dĩ không có gì "thuận mua vừa bán" chi phí cao mình không làm thì thôi nhưng PK này còn hù bệnh nhân kiểu như "tháo khớp" kiểu không làm thì sẽ rất "nguy kịch" làm mình rất bức xúc. 

Chưa kể về thông tin PK, đội ngũ bác sĩ, tên bác sĩ đều không có trên website... Quảng cáo nói một chuyện nhưng đến nơi thì thấy hoàn toàn khác.

Rất mong thông điệp này của mình thì các bác, anh, chị, em cận thẩn với phòng khám này nói riêng và các phòng khám kiểu này nói chung.