Bạn không am hiểu về nghệ thuật và đang tìm cách chụp hình tự sướng đẹp cho nam tại nhà? Bạn muốn sở hữu những bức hình chất lượng, phong cách để “thả thính” trên mạng xã hội nhưng không có kinh nghiệm? Trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ hướng dẫn cách chụp ảnh tự sướng cho nam ở bất cứ đâu mà bạn muốn!

>>> Có thể bạn quan tâm:

Cách Chụp Hình Tự Sướng Đẹp Cho Nam Giới

Ba yếu tố để làm nên một bức ảnh tự sướng đẹp cho nam giới chính là: camera, góc chụp và các phần mềm đi kèm. Ngoài ra, bạn có thể lợi dụng thần thái, cử chỉ, những điểm mạnh trên cơ thể để có được một bức ảnh tự sướng chất lượng nhất!

Chọn Camera

hình ảnh

Mỗi thiết bị chụp ảnh đều có một camera với thông số riêng. Thông số này sẽ quyết định phần lớn đến độ thành công của bức ảnh mà bạn chụp. Nếu Selfie bằng điện thoại, bạn có thể cân nhắc đến các dòng máy hỗ trợ chụp ảnh “vi diệu” như Vivo, Oppo, Xiaomi,v.v.. Hoặc nếu bạn muốn bức ảnh chân thực nhất thì Iphone là lựa chọn hàng đầu.

Chú ý ngoại hình

hình ảnh

Thông thường, các bức ảnh Selfie thường chụp từ phần ngang ngực trở lên, do đó bạn nên chú ý tập trung vào kiểu tóc, cổ áo ngay ngắn, gương mặt sạch sẽ,v.v.. Đặc biệt, một biểu cảm rạng rỡ sẽ mang đến cho bạn rất nhiều ưu thế để có được một bức ảnh tự sướng hoàn hảo.

Chọn góc chụp phù hợp

Dĩ nhiên góc chụp phòng tắm khác với giường ngủ hay trên bàn học. Không có góc độ xấu, chỉ có góc độ không phù hợp. Hãy cân nhắc mục đích chụp ảnh của bạn, trang phục bạn đang mặc có phù hợp hay không. Nếu có thể, hãy chụp ở nhiều góc độ khác nhau thay vì chỉ chụp ở hướng chính diện nhé.

Chọn ánh sáng

Mỗi người có khuyết điểm khác nhau trên gương mặt và cơ thể. Do đó, việc lợi dụng ánh sáng để làm che đi khuyết điểm đó sẽ giúp bạn có được một bức ảnh selfie hoàn hảo. Bạn nên lựa chọn ánh sáng tự nhiên thay vì ánh sáng đèn, đồng thời cũng không nên lựa chọn nơi có ánh sáng quá chói chang.

hình ảnh

Lưu ý: Bạn không nên đặt camera đối diện nguồn sáng vì nó sẽ gây hiện tượng ngược sáng, khiến ảnh mất nét. Tuy nhiên, trong trường hợp bắt buộc, bạn có thể bật HDR lên, bức ảnh của bạn sẽ được cải thiện đáng kể.

Chọn vị trí phù hợp

Bạn không nên đặt camera quá sát mặt mình bởi bức ảnh sẽ cắt ngang mặt và cằm của bạn. Bạn nên chọn vị trí đứng sao cho mặt của bạn chiếm ⅓ khung hình. Đây là tỷ lệ chuẩn được nghiên cứu kỹ càng, giúp cho bức ảnh của bạn có sức cuốn hút nhất.

Tư thế đầu và cổ

Nguyên tắc mà bạn phải nhớ kỹ là: giữ thẳng đầu và cổ. Bạn không rụt đầu hay đẩy ra trước, không cúi xuống hay ngẩng lên quá cao. Nếu bạn không biết cách đặt vị trí gương mặt sao cho đúng, bạn có thể sử dụng tính năng nhận diện khuôn mặt của camera.

Tập trung vào điểm mạnh của bản thân

Mỗi người có một điểm mạnh riêng. Nguyên tắc đẹp khoe xấu che, do đó, bạn hãy cố gắng tập trung ống kính vào phần nổi bật này. Nếu bạn có một chiếc mũi cao, hãy nghiêng camera từ trên xuống hoặc góc nghiêng 45 độ để khoe đường sống mũi. Nếu sở hữu một yết hầu cuốn hút, ngẩng mặt lên cao để lộ ra điểm mê hoặc này nhé.

hình ảnh

Thần thái khi chụp ảnh

Mỗi bức ảnh đều chất chứa một nỗi niềm, tâm sự riêng. Chọn một thần thái, cảm xúc chủ đạo của riêng mình, sau đó “diễn sâu” nhất có thể sẽ khiến cho bức ảnh trở nên có hồn hơn. Thông thường, đối với ảnh Selfie, bạn nên chọn tâm thế vui tươi, cởi mở, luôn nở nụ cười sẽ tạo được thiện cảm với mọi người hơn.

Sử dụng các công cụ chỉnh sửa ảnh

Hiện nay có rất nhiều công cụ chỉnh sửa ảnh chuyên nghiệp giúp bạn có được một bức ảnh vi diệu nhất. Các công cụ này không chỉ che đi khuyết điểm trên gương mặt mà còn cung cấp nhiều hiệu ứng, màu sắc độc đáo. Nếu bạn có ánh nhìn nghệ thuật, việc sử dụng các công cụ này sẽ mang đến hiệu quả tuyệt vời.

Một Số Góc Chụp Hình Tự Sướng Đẹp Cho Nam

hình ảnh

Không phải bạn nam nào cũng có “giác ngộ nghệ thuật” sâu sắc. Do đó, ngoài việc hướng dẫn các phương pháp, các bước chụp ảnh trên đây, bạn có thể tham khảo một số góc chụp hình tự sướng mẫu dưới đây để có được một bức ảnh đẹp như nam thần điện ảnh!

• Khuôn mặt chiếm ¼ góc trên của tấm ảnh, miệng cười nhếch
  • Góc nghiêng 45 độ thần thánh.
  • Chụp từ dưới lên với khuôn mặt chiếm ⅓ bức ảnh.
  • Chụp nghiêng với khẩu trang để lộ nửa mặt.
  • Chụp nghiêng che đi 1 mắt.
  • Nhắm mắt như đang ngủ.
  • Mặt hơi nghiêng nhẹ, biết chọn độ sáng.

Tổng Kết

Với các cách chụp hình tự sướng đẹp cho nam được chúng tôi giới thiệu trên đây, hy vọng rằng bạn đã phần nào biết cách tạo cho mình một bức hình chụp ưng ý. Đừng quên theo dõi chúng tôi trong các bài viết tiếp theo để được biết thêm nhiều kiến thức hay và thú vị nhé!