Bạn có đang tìm kiếm các kiểu tóc cho mặt tròn đẹp và thon gọn hơn? Khuôn mặt tròn may mắn sở hữu những đường nét mềm mại, đầy phúc khí nhưng khiến không ít người tự ti về nó. Nếu bạn cũng đang gặp các vấn đề trên đây thì bài viết này chính là dành cho bạn. Chúng tôi sẽ cho biết nam, nữ mặt tròn nên để kiểu tóc gì là phù hợp nhất. 

Con Trai Mặt Tròn Để Tóc Gì?

Những người đàn ông có gương mặt tròn có thể bị đánh giá là thiếu sự nam tính. Nếu muốn thay đổi điều này và làm cho gương mặt trở nên góc cạnh hơn thì hãy tham khảo những kiểu tóc sau đây:

Kiểu tóc layer nam

hình ảnh

Kiểu tóc thời thượng này rất phù hợp với con trai mặt tròn. Nó giúp che đi khuyết điểm ở những phần không được thon gọn lắm trên gương mặt. Bạn có thể yêu cầu cắt tạo kiểu so le, nhiều tầng để tạo điểm nhấn cho vùng trán được đẹp hơn. Trên thực tế thì kiểu tóc này không hề kén mặt chút nào. Dù bạn có khuôn mặt ra sao thì cắt tóc later cũng vô cùng thích hợp.

Tóc Hàn Quốc rẽ ngôi 3/7

hình ảnh

Đừng tưởng rằng kiểu tóc cổ điển này sẽ làm bạn trở nên quê mùa đi nhé. Nó đang dần trở lại và rất được lòng các bạn trẻ yêu thích thời trang đấy. Phần hai mái đầy lãng tử sẽ giúp cho các bạn nam mặt tròn mang vẻ đẹp rất điện ảnh và thu hút.

Điểm trừ của kiểu tóc này là các bạn nam phải chăm gội đầu và sấy tạo kiểu để được mái tóc ưng ý nhất nhé.

Tóc xoăn

hình ảnh

Những lọn tóc xoăn lơi nhẹ sẽ che đi các khuyết điểm trên gương mặt của bạn. Đặc biệt, bạn cũng có thể kết hợp tóc xoăn và tóc layer để nhân đôi tác dụng che khuyết điểm gương mặt và “hack tuổi” đỉnh cao. Thông thường, các bạn nam sẽ phù hợp với kiểu tóc xoăn lọn to hơn. Nhưng nếu bạn là một người cá tính và muốn một chút khác biệt thì đừng ngần ngại thử kiểu xoăn lọn nhỏ nhé.

Kiểu tóc Mohican

hình ảnh

Kiểu tóc này hơi giống với cách cắt undercut đó là cạo hết phần gáy và hai bên mai. Nó sẽ giúp cho gương mặt của bạn trông sáng sủa, gọn gàng và nam tính hơn nhiều đấy. Nếu bạn là một chàng trai mặt tròn có tính cách năng động thì kiểu tóc này là sự lựa chọn hoàn hảo.

Cắt tóc mái ngố

hình ảnh

Kiểu tóc mái ngố khi kết hợp với gương mặt tròn sẽ tạo ra vẻ trẻ trung cực đáng yêu. Vì thế, trong những bộ phim học đường có các idol được chị em hâm mộ rất hay cắt tóc kiểu này. 

Nếu lo sợ tóc mái ngố sẽ khiến bạn trong không được mạnh mẽ cho lắm thì chỉ cần cắt cao sát lên nhé. Bạn có thể tham khảo từ những bức hình dưới đây của chúng tôi.

Kiểu Undercut

hình ảnh

Kiểu tóc undercut đã du nhập vào nước ta được một vài năm nhưng chưa hề giảm đi độ “hot” của nó. Vì thực tế đây là kiểu tóc rất đẹp và phù hợp cho mọi lứa tuổi từ thanh niên đến trung niên. 

Dù bạn ưa thích sự phá cách hay theo đuổi phong cách lịch lãm thì cũng đều có thể để kiểu undercut. Đặc biệt với gương mặt tròn thì lại càng thêm phù hợp.

Kiểu tóc Quiff

hình ảnh

Những bạn yêu thời trang và đam mê tạo mẫu tóc chắc chắn không còn xa lạ với kiểu tóc này. Từ khi xuất hiện, nó đã từng làm mưa làm gió đối với những cánh mày râu vì độ “bảnh trai” và vô cùng ấn tượng. Phần tóc được vuốt cao sẽ giúp cân đối mặt tỷ lệ cho những bạn có khuôn mặt tròn. Tuy nhiên, bạn có thể cần đến sự trợ giúp của sáp vuốt tóc để có được mái tóc như ý mỗi khi ra đường.

Tóc mái xéo

hình ảnh

Những bạn nam có gương mặt tròn không nên bỏ qua kiểu tóc mái xéo lãng tử này. Điều kiện cần duy nhất là bạn phải có chất tóc mềm, bồng bềnh để cắt được phần mái đẹp nhất. 

Đừng ngần ngại thay đổi bản thân với mẫu tóc này nhé. Đó là sự kết hợp “2 trong 1” của vẻ đẹp ngọt ngào xen lẫn với cá tính đấy.

Kiểu tóc High Volume

hình ảnh

Không thể phủ nhận sức ảnh hưởng của kiểu tóc này đối với giới trẻ. Rất nhiều ngôi sao nổi tiếng thế giới như Justin Timberlake, TOP (Big Bang), Zayn Malik,... đều rất ưa chuộng để tóc này.

Con Gái Mặt Tròn Để Tóc Gì?

Con gái mặt tròn có một vẻ đẹp rất dễ thương. Nhưng đôi khi họ sẽ tự ti vì mình không có được gương mặt thon gọn chuẩn trào lưu. Để khắc phục điều này, bạn có thể thay đổi mái tóc của mình thành một số kiểu như sau:

1. Kiểu tóc bob cụp phồng

hình ảnh

Tóc bob ngắn với phần đuôi uốn cụp ôm vào mặt sẽ che đi những khuyết điểm khiến chị em mặt tròn tự ti. Nếu cũng yêu thích kiểu tóc ngắn thì tội gì không thử kiểu tóc vừa gọn mặt lại vừa thời thượng này nhỉ?

2. Tóc bob uốn xoăn sóng nước

hình ảnh

Kiểu tóc xoăn sóng nước mang đến cho những cô gái mặt tròn sự năng động, cá tính nhưng vẫn rất ngọt ngào, đáng yêu. Với kiểu tóc này thì bạn không nên cắt ngắn quá mà để độ dài vừa phải nhé. Bạn có thể để mái hoặc không tùy sở thích vì kiểu tóc này không hề kén mặt đâu.

3. Kiểu tóc bất đối xứng cho nữ mặt tròn

hình ảnh

Có thể nói, gương mặt tròn ít khi toát lên được vẻ quyền lực, cá tính. Nhưng nếu để kiểu tóc bất đối xứng này thì không gì là không thể. Nó sẽ giúp bạn có vẻ ngoài hiện đại đấy. Đặc biệt, kiểu tóc nhìn tưởng chừng đơn giản này không kém phần thời trang đâu nhé. hai ngôi cắt lệch nhau sẽ tạo cảm giác thon gọn hơn nhiều cho gương mặt bạn.

4. Tóc dài xoăn lọn to, xoăn sóng nước

hình ảnh

Những cô nàng mặt tròn có mái tóc dài xoăn quả thực giống như những nàng công chúa có mái tóc bồng bềnh. Thực tế, nhiều chàng trai đã chia sẻ rằng họ luôn bị thu hút bởi vẻ đẹp ngọt ngào, thùy mị của những mái tóc ấy.

5. Tóc tỉa layer cúp phồng

hình ảnh

Hãy chọn kiểu tóc layer nhiều tầng kết hợp cắt cúp ôm lấy khuôn mặt để che đi khuyết điểm mặt tròn. Nỗi lo gương mặt mũm mĩm sẽ được cải thiện rất nhiều đấy. Những bức hình dưới đây sẽ cho bạn thấy rõ hơn điều này. Với cách cắt tỉa layer như này thì bạn muốn để tóc dài hay ngắn cũng đều phù hợp cả.

7. Cắt tóc mái dài 

hình ảnh

Nếu không muốn tạo kiểu hoặc dùng hóa chất uốn nhuộm trên tóc của mình mà vẫn muốn che đi gương mặt tròn thì có vẻ như đây là một bài toán khá khó phải không? Trong trường hợp này, bạn chỉ cần yêu cầu cắt mái dài là xong. Chỉ một thay đổi nhỏ xíu xiu như vậy thôi cũng sẽ tạo ra một hiệu ứng khá tốt trên gương mặt bạn đấy.

Kết Luận

Như vậy, bài viết trên đây đã tổng hợp lại các kiểu tóc cho mặt tròn đẹp và phù hợp nhất. Hy vọng các bạn sẽ chọn được kiểu tóc ưng ý với bản thân mình. Hãy luôn tự tin vào bản thân và tỏa sáng với mọi vẻ đẹp vốn có trên cơ thể mình nhé. Chúc các bạn luôn đẹp.