Bằng giờ này 10 năm trước, giữa cái nắng gay gắt của tháng 6, em đưa mẹ vào viện phổi trung ương để khám bệnh sau 1 tháng ho nhiều không đỡ. Gần 2 ngày chạy hết các phòng, hết chiếu chụp, siêu âm, lấy máu xét nghiệm cuối cùng bác sỹ phát hiện phổi mẹ em có u phải chuyển sang viện K kiểm tra thêm mới có kết luận chính xác.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Nghe tới viện K. em đã bủn rủn chân tay rồi. Khi ấy mẹ em còn trẻ lắm, bà mới ngoài 50 còn em vừa đỗ đại học năm thứ nhất. Bố em mất sớm, 2 mẹ con nương nhau mà sống. Khi em đỗ đại học mẹ đã khóc cả 1 đêm vì hạnh phúc. Chân trời mới mở rộng trước mắt được có 1 chút, bảo làm sao em chịu được những tin đau lòng.

Rồi điều em lo sợ nhất cũng xảy ra, sau khi kiểm tra sinh thiết, bác sỹ kết luận mẹ bị ung thư phổi giai đoạn 4. Em khụy tại chỗ, dù cố nhưng vẫn không thể giấu được mẹ. Hôm ấy từ viện về, mẹ em ngồi thẫn thờ như 1 cái bóng trong nhà. Sau những giây phút im lặng trong tuyệt vọng ấy, bà bỗng quay lại ôm em òa khóc như 1 đứa trẻ.

“Mẹ không sợ chết, mẹ chỉ sợ xa con. Nếu mẹ nằm xuống rồi, ai sẽ nấu nướng, chăm con mỗi ngày. Mẹ còn muốn thấy con tốt nghiệp đại học, thấy con dẫn người yêu về ra mắt, tận tay đưa con về nhà chồng rồi ôm cháu ngoại của mẹ bế bồng. Còn rất nhiều việc đang dang dở mà mẹ muốn tự mình làm cho con”…

Nghe bà nói, em cũng chỉ biết nức nở khóc theo. Vì phát hiện ở giai đoạn muộn nên bệnh tình của mẹ biến chuyển nhanh lắm. Nhìn mẹ mỗi ngày một yếu đi em thấy mình bất lực, đau đớn vô cùng.

Những ngày cuối, mẹ biết bản thân không còn nhiều thời gian nên cứ thấy em là gọi vào nắm tay dặn dò đủ thứ. Tới khi trút hơi thở cuối cùng, bà mỉm cười bảo:

“Nhớ phải sống thật tốt con nhé. Mẹ yêu con rất nhiều”.

Nụ cười của bà tắt dần, nước mắt chỉ kịp ứa ra mà không đủ sức lăn xuống má. Tay bà vẫn đặt trên tay em, lạnh dần và cứ thế lỏng ra. Em không khóc được thành tiếng, chỉ lẩm bẩm gọi mẹ trong vô vọng.

Bà mất đã 10 năm mà em vẫn cảm giác như mới ngày hôm qua vậy. Nỗi đau mất mẹ còn nguyên, chẳng sao có thể bù đắp lại được các chị ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết