Giao cho một đứa trẻ trông chừng một đứa trẻ rất không an toàn, mẹ ỷ y quá.

Việc để con lớn trông chừng em nhỏ được xem là cách hay để anh chị em trong nhà thân thiết, yêu thương nhau hơn. Nhưng chỉ nên dừng ở mức nhờ con hỗ trợ, phụ chăm sóc em. Chứ giao hoàn toàn con nhỏ cho con lớn trông chừng thì đó là điều không nên, thiếu trách nhiệm của người lớn.

Trẻ nhỏ không có trách nhiệm và nghĩa vụ phải trông em. Thêm vào đó, trẻ nhỏ vẫn chưa đủ trưởng thành, phản ứng nhanh nhạy trước các tình huống bất ngờ. Để một đứa trẻ trông một đứa trẻ không an toàn chút nào. Lỡ có chuyện xảy ra, người lớn lại đẩy hết trách nhiệm sang cho trẻ, vậy thì càng đáng trách.

Tối qua, em lướt lướt trên mạng thì vô tình thấy có mẹ khoe con gái trông em rất giỏi. Chị chia sẻ hình ảnh một bé gái bế em sơ sinh chờ mẹ đi chợ về ở cửa thang máy. Nhìn cánh tay bé gái có lúc trượt xuống mà không khỏi lo lắng dùm, lỡ làm rơi em nhỏ thì hậu quả không biết nói sao nữa.

hình ảnh

Ảnh: fenzise

Theo chia sẻ thì bé gái là một người chị rất tốt, mỗi lần mẹ ra ngoài, đi chợ, em là người trực tiếp chăm sóc, trông chừng em trai rất chu đáo. Những bức ảnh được chụp vào ngày mẹ mua đồ ăn như mọi lần. Trước khi đi, mẹ lại giao con trai cho chị gái chăm sóc.

Bé gái rất ngoan, nghe lời mẹ và hứa sẽ chăm em thật tốt. Vậy là mẹ có thể thoải mái đi tạp hóa rồi ra chợ mua rau. Sau khi mẹ đi, bé gái bế em sơ sinh dỗ dành, được một lúc thì bé bế em ra chỗ cửa thang máy để ngóng chờ mẹ đi chợ về. Vừa bế em, bé gái vừa lắc người nhè nhẹ để dỗ em không khóc.

hình ảnh

Có lúc, không biết vì mỏi hay sao mà tay bé gái hơi trì xuống, còn dùng một bên chân để trụ đỡ. Nhiều người tuy tấm tắc khen ngợi chị gái trông em giỏi nhưng cũng không khỏi lo lắng dùm. Chẳng may con trượt tay rơi em bé xuống thì rất nguy hiểm. Chưa kể hai đứa trẻ ra đứng ở hành lang hơi vắng bẻ, lỡ gặp người xấu thì sao.

Nhiều người thấy không đồng tình việc mẹ giao con nhỏ trông em sơ sinh vì có rất nhiều sự cố có thể xảy ra bất cứ lúc nào. Một đứa trẻ làm sao có thể phản ứng kịp. Mẹ đừng vì thấy con giỏi trông em mà ỷ y, cứ thế giao em bé cho con trông rồi ung dung đi chợ.

hình ảnh

Mẹ vẫn có thể giao cho con trông em nhưng phải đi thật nhanh rồi về. Đồng thời dặn con nên ở yên trong nhà, đừng bế em sơ sinh ra ngoài, có thể trượt tay rơi em hoặc gặp phải kẻ xấu.

Cha mẹ cần đặc biệt lưu ý khi giao cho các anh chị lớn trông em. Trẻ chưa có kinh nghiệm chăm sóc sẽ rất dễ xảy ra sự cố. Sinh con và chăm con là trách nhiệm của cha mẹ, đừng đẩy nhiệm vụ này sang những đứa con khác.

Trẻ con luôn mong ngóng mẹ đi chợ về, nhưng ngóng mẹ với một "cục vàng" to bự trên tay thế này thì hơi mệt tim đây.

*Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân, thông tin tham khảo Fenzise