Hiện nay, xã hội ngày càng phát triển thì các loài động vật nuôi như chó, mèo lại càng được chăm sóc chu đáo hơn và được gia đình yêu quý hơn coi như là thành viên bé trong gia đình vậy. Chính vì thế mà các bé nhỏ hay ôm ấp chúng thường xuyên ngay cả người lớn cũng vậy cũng sẽ rất dễ bị lây nhiễm về các bệnh ngoài da như viêm nấm ký sinh sang cơ thể người đó ạ. Với các bé làn da rất mỏng manh non nớt nên viêm nấm từ vật nuôi chó mèo lây sang là không thể tránh khỏi. Khi mẹ phát hiện ra bé bị lây viêm nấm rồi thì mẹ nên làm gì ạ.

hình ảnh

Theo cách của mình thì các mẹ nên sát khuẩn cho bé chỗ bé bị viêm nấm đó nhé để làm giảm vi khuẩn có cơ hội phát triển mạnh trên da của bé. Đồng thời các mẹ kiếm lá đắng, rửa sạch, giã nát có lẫn vài hạt muối hạt, sau đó mẹ lọc lấy nước cốt sau đó dùng bông tăm bôi lên chỗ bé bị viêm nấm thường xuyên trong ngày nhé. Khi vết viêm nấm dần được khô lại đóng vảy thì các mẹ ngưng sử dụng lá đắng nhé. Với bé nhà mình mình hay áp dụng như vậy thấy hiệu quả lắm ý.

Tuy nhiên, việc tắm rửa sữa tắm thơm cho vật nuôi trong nhà, cùng nước thơm lau nhà thường xuyên sẽ giúp cho vật nuôi luôn được sạch sẽ giảm thiểu phát sinh vi khuẩn nấm lây sang cả người nữa ý. Các mẹ có thể tham khảo để áp dụng theo cách của mình cho bé được an toàn mà lại sớm khỏi nha.