Số cân nặng của em bé này gấp đôi so với các bé cùng tháng tuổi, mới xem qua, nhiều mẹ không thể tin nổi là có thật.

Lúc đầu xem tin có đứa bé mới 10 tháng tuổi nặng đến 20 ký, em cũng không tin nổi luôn đó các mẹ. Nhưng tới khi xem hình của bé thì em tin thật ạ, bé ngồi cùng anh trai 5 tuổi mà một chín một mười luôn đó ạ. Bố bế con mà muốn không nổi, còn mẹ thì than ôm con đến sưng cả tay.

Em thì nghĩ gia đình nên đi khám cho con xem sao, hoặc điều tiết chế độ ăn lại. Chứ cứ để con có cân nặng quá mức cho phép thế này là không ổn cho sức khỏe con đâu.

hình ảnh

Ảnh: hket

Trẻ con mũm mĩm một tí thì dễ thương nhưng nếu mũm mĩm quá mức thì hơi lo cho sức khỏe của con đó. Em xem trên trang nước ngoài, một em bé 10 tháng tuổi nặng đến 20 kg. Nghe mà hết hồn, tại cháu em ở nhà, học lớp 1, đã được 6 tuổi rồi mà cũng chỉ nặng 18 kg.

Vậy tính ra là em bé chưa tròn 1 tuổi này còn nặng hơn cả đứa trẻ học lớp 1 luôn. Nghĩa là to lắm rồi ạ, theo thông tin, số cân nặng này gấp đôi so với một em bé 10 tháng tuổi có tốc độ phát triển bình thường. Nhiều người còn bảo bé này là “em bé khổng lồ”.

Em bé này sinh ra ở Hà Bắc, xứ Trung, nghe kể lúc sinh bé nặng 9,6 kg, đến lúc 10 tháng tuổi thì được 20 kg. Trời ơi, người ta có nói quá lên không các mẹ, chứ đẻ con gì mà nặng tận 9,6 kg vậy. Riêng chuyện 9,6 kg là em không tin luôn, có khi họ nói quá lên. Nhưng cái vụ 20 kg là có thật, mấy bức ảnh hiện tại của bé 10 tháng, em để sẵn ở trong bài đây, các mẹ xem là biết ngay ạ.

hình ảnh

hình ảnh

Cả bố lẫn mẹ của bé trai đều cảm thấy khó khăn khi ôm, bế con vì quá to. Mẹ bé cho biết nhiều người trong nhà không bế được bé. Bố dù có thân hình hộ pháp cũng đã rất chật vật khi bế con. Người mẹ thì bế con nhiều lúc đau và sưng hết tay.

Có một tấm ảnh được chụp lại cảnh phải hai người bế con lên mới nổi. Người thì nhấc 2 tay, người thì 2 chân, việc chăm sóc cho bé cũng rất khó. Do đó, mỗi lần cần nhờ ai đó trông con hộ mẹ thì phải nhờ một lúc hai người chứ một người là trông không nổi.

hình ảnh

Khi bé trai ngồi với anh trai 5 tuổi, cảm giác như muốn to hơn cả anh. Vì thực tế, anh trai chỉ nặng 24 kg thôi. Khi những hình ảnh của bé trai được đưa lên mạng, dân mạng nãy ra một trận bình luận sôi nổi. Một số người thì khen nuôi con tốt quá, bé dễ thương quá.

Còn lại đa số đều tỏ ra lo lắng, con to gấp đôi đứa trẻ bình thường mà vui cái gì. Nhiều người nghi có thể con bị béo phì, không tốt cho sức khỏe, bảo mẹ mang con đi khám đi. Cứ để tình trạng này kéo dài sẽ ảnh hưởng sức khỏe của con, tim mạch, huyết áp các kiểu đều sẽ không ổn.

hình ảnh

Nhưng người mẹ trả lời con từ lúc sinh ra chẳng thấy đau ốm gì. Con rất khỏe mạnh, cũng không kêu đau ở đâu cả. Chị nghĩ chắc do sữa mình tốt quá, nhiều dinh dưỡng nên con ti mau lớn. “Dinh dưỡng cao quá, con ăn no quá”, đó là câu trả lời mẹ đáp lại người trên mạng.

Sau khi đọc tin về em bé mới 10 tháng tuổi đã nặng 20 kg, em có lên mạng tra thông tin về cân nặng trẻ sơ sinh. Với mốc 10 tháng tuổi ở bé trai, cân nặng dao động từ 7,4 – 11,4 kg. Mức cân nặng trung bình là 9,2 kg, hèn nào họ bảo bé trai nặng 20 kg là gấp đôi trẻ con bình thường.

hình ảnh

Nguồn số liệu: WHO

Cho dù em bé không hề ốm đau từ lúc sinh ra, nhưng với cân nặng gấp đôi trẻ khác thế này, em nghĩ mẹ bé nên đưa con đi khám. Biết đâu trong cơ thể con có gặp trục trặc chuyển hóa gì đó thì sao. Không phải em xấu miệng đâu ạ, nhưng rõ ràng đây là khác thường, mẹ nên đi kiểm tra cho bé xem sao.