Trong chương trình Tiểu học lớp 4, lớp 5 có bài văn tả con mèo. Nhưng không phải bé nào cũng biết cách viết sao cho ngắn gọn, dễ học, dễ nhớ. Chúng tôi đã tổng hợp lại to những bài viết rất hay của những bạn học sinh. Mời các bậc phụ huynh và các em học sinh tham khảo.

Top 10 Bài Văn Tả Con Mèo Hay, Ngộ Nghĩnh

Lưu ý: Chúng tôi đã thay đổi nguyên tác bài viết của tác giả (ngắt đoạn) giúp người đọc dễ đọc, theo dõi hơn!

Mẫu số 1

hình ảnh

Sau đây là mẫu bài văn tả mèo ngắn gọn. Mời các bậc phụ huynh và các em học sinh tham khảo.

Nhà em có nuôi một bạn mèo mướp rất xinh. Nó được cả nhà âu yếm gọi là Xíu. 

Xíu là một cô mèo gần hai tuổi. Xíu có bộ lông màu vàng xinh đẹp, điểm những vệt đỏ cam như vằn hổ. Bốn cái chân màu trắng như là đang đi tất. Cái đầu của Xíu nhỏ xinh, nằm gọn trong lòng bàn tay bố. Cái mũi đen lúc nào cũng hơi ướt. Mỗi khi Xíu dụi dụi mũi vào người là em biết ngay nó lại đòi ăn. Đôi tai của Xíu nhỏ, lúc nào cũng dựng lên quan sát mọi vật.

Đã mấy lần Xíu bắt được chuột và được mẹ em thưởng cho món gan ưa thích.. Cả nhà em ai cũng yêu chiều Xíu vô cùng. Điều đó thể hiện rõ ràng qua những chiếc vòng cổ đủ màu, những cái áo xinh xinh cùng giỏ đồ chơi đầy ắp của nó. Và tất nhiên, minh chứng rõ ràng nhất, chẳng gì chắc chắn hơn cái bụng tròn xoe, bốn cái chân múp míp và bộ lông mềm mượt của cô.

Đối với gia đình em, Xíu chính là một thành viên bé nhỏ, luôn được cưng chiều. Nó chính là niềm vui nhỏ bé của tất cả mọi người.

Mẫu số 2

hình ảnh

Nếu bạn đang tìm một mẫu bài văn tả mèo đơn giản, súc tích thì hãy tham khảo ngay bài viết sau:

Nhắc đến loài mèo, trong lòng mỗi người sẽ có ấn tượng với những con mèo khác nhau. Riêng đối với em thì em yêu thích nhất là con mèo tam thể. Vì đó chính là con mèo mà nhà em nuôi. Em âu yếm gọi tên chú là Miu.

Cũng giống như những chú mèo tam thể khác, Miu có bộ lông với 3 khoang màu rõ rệt là vàng, đen, trắng. Những sợi lông hơi xù lên một chút nhưng vẫn rất mượt. Bộ lông dày giúp chú có thể giữ ấm cơ thể vào mùa đông. Hai cái tai của mèo vểnh lên và có hình tam giác. Một bên má của chú có lông màu đen, một bên má của chú có lông màu vàng, phần cằm lại có lông màu trắng. Hai con mắt của chú cũng to tròn như hai hòn bi ve. Chúng lúc nào cũng mở to ra sáng. Ở trong bóng tối, em có thể nhìn rõ được đôi mắt ấy đang sáng lên.

Chú Miu còn nhỏ nên việc bắt chuột có vẻ như chưa được thành thạo lắm. Có những con chuột cống thậm chí còn to hơn cả người chú. Thế nhưng chỉ nghe thấy tiếng meo của chú thôi cũng khiến lũ chuột khiếp sợ mà chẳng dám đến gần. Buổi tối, Miu thường được ngủ dưới bếp để canh giữ. Sáng sớm, chú sẽ nhảy lên giường và nằm ngủ dưới chân em một lúc. Lông của Miu chạm vào lòng bàn chân em khiến em thấy thích thú vô cùng.

Em rất yêu chú mèo Miu của nhà mình. Những lúc đi học, em rất nhớ Miu và chỉ mong về thật nhanh để được chơi với chú. Em sẽ chăm sóc chú cẩn thận để chú lớn lên khỏe mạnh.

Mẫu số 3

hình ảnh

Bài văn tả mèo của bạn học sinh dưới đây được viết rất chi tiết. 

Nhà em sống cùng ông bà nội trong một căn nhà rộng ở nông thôn yên bình.Trong căn nhà nhỏ ấy, ông bà em nuôi rất nhiều những con vật khác nhau: một đàn gà, một con chó trông nhà… trong đó có nuôi một chú mèo tam thể rất đẹp.

Chú mèo dễ thương này rất đẹp và có bộ lông vô cùng đặc biệt. Bộ lông ấy có ba màu: trắng, đen và vàng nên em đã đặt tên cho chú là Ba Khoang. Cái đầu nho nhỏ như trái cam sành, có màu vàng rất đáng yêu. Ba Khoang khoác lên mình một tấm áo đặc biệt với hai màu đen trắng xen kẽ. Bộ lông mềm mượt sờ rất thích tay, cảm giác êm êm mịn màng và có chút nhột mỗi khi chạm vào. Em rất thích đôi mắt to tròn long lanh đáng yêu như hai hòn bi ve của chú. Hai con mắt ấy trong màn đêm như chiếc đèn, sáng lên rất dễ thấy. Mẹ em nói đôi mắt của mèo có khả năng nhìn rõ trong đêm tối để có thể quan sát được những con chuột hư đi phá đồ đạc trong nhà và đuổi theo chúng.

Hai cái tai nho nhỏ màu vàng hình tam giác lúc nào cũng hơi vểnh lên như đang nghe ngóng điều gì đó vậy. Thân mình nho nhỏ nhưng lại vô cùng dẻo dai và khỏe khoắn đấy. Chiếc đuôi dài với hai màu đen trắng lúc nào cũng ngoe nguẩy theo mỗi bước đi “yêu kiều” của chú. Bốn chiếc chân với những móng vuốt sắc bén – thứ vũ khí vô cùng lợi hại của chú để bắt giữ lấy kẻ thù – những con chuột nghịch ngợm hư đốn. Dưới những đôi chân ấy là miếng đệm thịt rất dày và mềm giúp chú mèo đi lại không gây ra tiếng động nào cả. Nhiều khi ngồi học bài, cảm giác có cái gì quấn quanh chân mình thì em mới nhận ra Ba Khoang đã đến chỗ mình từ lúc nào không hay.

Chú mèo nhà em rất ngoan và vô cùng nhanh nhẹn. Em còn nhớ khi em còn bé, nhà em thi thoảng lại nghe thấy tiếng chuột kêu vào ban đêm, những bao thóc bị chúng cắn rách… khiến em rất sợ. Nhưng kể từ ngày Ba Khoang đến sống thì âm thanh đáng sợ ấy không còn nữa. Em rất yêu nó.

Mỗi ngày em đều mang cơm ra cho nó ăn. Ba Khoang rất thích ăn cơm cá, mỗi lần trong bát có cá là nó đều ăn rất nhanh. Khi rảnh rỗi em lại cùng nó chơi đùa với nhau, tắm rửa sạch sẽ cho nó dù rằng mèo không thích nước. Những ngày có nắng, nó đều rất thích nằm trên hiên nhà, ngoe nguẩy cái đuôi của mình mà cảm nhận sự ấm áp từng tia nắng mang đến hay cùng chơi đuổi bắt với những chú bướm vàng đáng yêu.

Em rất yêu chú mèo nhỏ nhà mình. Em cố gắng chăm sóc cho Ba Khoang vô cùng cẩn thận và chu đáo bởi chú là vị cứu tinh của gia đình em.

Mẫu số 4

hình ảnh

Mùa hè năm kia, bố mẹ có cho em về quê ngoại chơi. Nhà ông bà em nuôi nhiều thú cưng lắm. Trước khi lên Hà Nội, ông bà đã tặng em một chú mèo tam thể vô cùng đáng yêu. Vậy là chú mèo đã ở trong nhà em gần hai năm nay rồi.

Chú mèo nhà em được bố đăt cái tên dễ thương là Mimi. Chú thuộc giống mèo tam thể. Gọi là mèo tam thể vì chú có ba màu lông rất ngộ nghĩnh là màu đen, màu trắng và màu vàng. Chú mèo có bộ lông đặc biệt rất mượt và thơm phức vì mẹ em vẫn thường xuyên tắm cho nó. Mimi có cái đầu tròn tròn to như quả cam sành. Hai tai chú vểnh lên như nghe ngóng điều gì đó. Đôi mắt chú mèo tam thể nhà em tròn như hai quả bi ve em chơi hàng ngày. Đôi mắt mèo có màu xanh và rất sáng trong bóng tối. Đôi mắt tinh anh của Mimi đã giúp nó hạ gục rất nhiều con chuột. Mũi của con mèo nhà em có đốm đen trông rất ngộ nghĩnh. Vài chiếc râu mèo vểnh ra kiêu hãnh, thỉnh thoảng nó lại dùng chân trước để vuốt vuốt bộ râu ấy. Mèo Mini có bốn chân nhỏ nhắn nhưng nhanh thoăn thoắt mỗi lần bắt chuột hoặc nô đùa cùng chú chó trong nhà. Chiếc đuôi chú mèo dài và hay ngoe nguẩy mỗi lần chú thích thú chuyện gì đó.

Món ăn ưa thích của Mini là cá nướng. Mỗi lần mẹ đi chợ vẫn thường mua mấy con cá rô đồng về nướng cho nó ăn. Cứ đến bữa ngửi thấy mùi là nướng là nó lại kêu meo meo khoái chí. Chú mèo nhà em thích sưởi nắng lắm. Mỗi lần sáng ra có nắng, chú lại nằm cuộn tròn ngoài hiên. Mỗi khi em đi học về là chú lại chạy xung quanh em mừng rỡ. Những lúc rảnh rỗi em ngồi nghe nhạc hoặc xem phim là mèo lại từ đầu chạy đến, nó dúi mũi vào chân em và nhảy vào lòng em ngồi. Đó là chú mèo đáng yêu nhất mà em từng thấy.

Em rất yêu chú mèo Mini nuôi trong nhà. Nó không chỉ là vật nuôi trong nhà mà đôi khi còn là một người bạn của em. Em sẽ chăm sóc chú thật tốt để nó ngày càng lớn hơn nữa.

Mẫu số 5

hình ảnh

Bài văn tả mèo dưới đây có mở bài rất hay và độc đáo. Quả là xứng đáng nhận được điểm 9, 10. 

Mùa hè năm em lên tám, trời mưa to như trút nước, ở phía ngoài vườn nhà có một vị khách đi lạc chịu cảnh mưa mà ướt sũng người. Vị khách bất ngờ đó là một chú mèo màu trắng mướt, trông rất dễ thương, xin phép bố mẹ em được đưa chú mèo này vào nhà. Cho đến ngày hôm sau chú mèo vẫn chưa đi nên em quyết định sẽ nuôi chú mèo này, tất nhiên là bố mẹ cũng đã cho phép.

Từ ngày nhận nuôi chú mèo, em đặt cho chú cái tên gọi thân mật là Meo. Những ngày ban đầu Meo còn khá ngại ngùng và sợ sệt với những thành viên khác trong gia đình em, chú thường nằm im một chỗ và quan sát mọi vật chuyển động xung quanh. Nhưng cho đến bây giờ thì chú chẳng còn sợ hay ngại gì nữa.

Meo có chiếc đầu tròn như quả bóng ten-nít. Đôi mắt lúc nào cũng sáng long lanh như hòn bi ve và sáng lấp lánh lên như đèn pha vậy. Chiếc mũi hồng hồng, ướt ướt trông như lúc nào cũng đang bị sổ mũi. Tai của Meo thính lắm, tiếng động nhỏ cũng đủ làm chú phát hiện ra.  Chiếc mũi cũng rất thính, chứng minh là chuột trong nhà tôi gần như đã bị Meo tiêu diệt gần như là sạch hết.

Những ngày mùa đông Meo được mẹ em mua cho chiếc khăn quàng màu đen rất ấm áp, có khi thì là bộ quần áo để giữ ấm cho cơ thể. Bốn cái chân tuy không được cao nhưng cũng thoăn thoắt chạy đi chạy lại để rình bắt chuột. Dưới bàn chân có một lớp thịt cùng lông dày mịn, mới đầu em không hiểu tác dụng của lớp thịt và lông ở dưới chân Meo là gì. Mãi đến sau này mới phát hiện ra nó có tác dụng giúp cho Meo di chuyển nhẹ nhàng, thanh thoát hơn. Ẩn sâu trong cái bộ đệm nhẹ nhàng đấy chính là bộ móng vuốt sắc nhọn, sẵn sàng tiêu diệt con mồi. Meo còn vũ khí lợi hại khác nữa đó chính là đôi mắt, đôi mắt của Meo trong đêm sáng lạ thường, có thể nhìn thấy rõ mọi vật khi trời đã về đêm.

Meo hàng ngày ăn rất nhiều, có lẽ để nạp năng lượng để cho ban đêm đi săn lũ chuột phá hoại của cải trong nhà. Khi ăn xong chú ta thường sẽ nằm ra ngoài trời nắng phơi mình, trông vẻ mặt rất là thư giãn và hạnh phúc.

Tuy chẳng phải món quà được tặng nhưng em rất thương và yêu quý Meo. Meo vừa là dũng sĩ diệt chuột cho nhà em, vừa là người bạn tốt, em chỉ mong Meo luôn khỏe, vui vẻ để bên em lâu hơn nữa.

Mẫu số 6

hình ảnh

Bài văn sau đây tập trung tả hình dáng, hoạt động của mèo. Bạn có thể dùng tham khảo những câu văn miêu tả mèo trong bài của mình nhé. 

Gia đình em có nuôi một con mèo từ cách đây khá lâu rồi. Đối với em nó giống như một thành viên trong gia đình của mình.

Bố em bắt nó về nuôi khi nó mới được sinh ra vài ngày. Đến nay nó đã hơn 1 tuổi rồi. Nhìn nó giống như một con tiểu hổ vậy. Bộ lông của nó 3 khoang màu là màu đen, màu trắng và màu vàng vì vậy mà người ta gọi nó là mèo tam thể. Riêng em thì đặt tên cho nó là Mi Mi. Nhìn từ xa, Mi Mi giống như một cục bông di động. Bộ lông của nó óng mượt vì vậy mà em rất thích vuốt ve nó. Đuôi của Mi Mi khá dài. Khi nó bước đi, cái đuôi cũng uyển chuyển theo. Mi Mi có 4 cái chân thon dài với lớp đệm bên dưới giúp nó chạy nhảy mà không bị đau. 4 cái chân của nó còn có những cái móng vuốt sắc nhọn. Đây chính là vũ khí lợi hại của nó giúp nó bắt chuột rất giỏi.

Cái đầu của chú to như quả cam sành. Tai của chú nhỏ như lá quất và lúc nào cũng vểnh lên. Thi thoảng chú lại đưa tay lên gãi đầu gãi tai. Mũi của chú có màu hồng và nhỏ xíu rất dễ thương. Ria mép của chú có màu trắng, đâm ngang sang hai bên. Đôi mắt của chú có màu xanh nhưng mỗi bên là một màu xanh khác nhau. Chú thích nhất là nằm sưởi dưới nắng. Lúc ấy, chú sẽ lăn qua lăn lại trên sân và nghịch nghịch cái đuôi của mình.

Chú không chỉ là bạn của em mà còn là vệ sĩ săn bắt chuột. Nhờ có chú mà gia đình em không còn bị lũ chuột hoành hành nữa vì vậy mà em càng yêu quý chú hơn.

Mẫu số 7

hình ảnh

Nhà em có nuôi một con mèo. Nó là thành viên khá quan trọng trong gia đình em.

Con mèo vừa tròn một tuổi. Dáng oai vệ cứ như một con báo nhỏ. Nó là giống mèo tam thể được bác em cho năm ngoái. Mới được một năm mà chú lớn hẳn lên, nằm vừa trong vòng tay em. Em vuốt ve bộ lông dày dày êm êm và khẽ gọi:" Mi Mi -mày đi chơi để chị còn làm văn nhé". Chú có vẻ làm nũng chỉ khi khè khè trong cổ họng một cách yếu ớt. Chú mèo khoác lên mình chiếc áo hai màu: trắng và vàng. Lông chú mượt như tơ,nhìn xa như một khối mây biết đi. Lông phía trên lưng màu nâu vàng, còn lông cổ, đầu và chân đều màu nâu trắng.

Cái đuôi dài cong cong mềm mại, mượt mà lúc ngoe nguẩy bên này, lúc lắc lư bên kia. Bốn cái chân thon thon. Bên dưới bàn chân là tấm nệm êm của mèo, làm cho những bước chân của chú thêm nhẹ nhàng. Đồng thời chú cũng có hàng móng vuốt sắc nhọn vũ khí lợi hại nhất của chú ta. Đầu mèo ta chỉ to bằng quả cam sành,lắc lư liên tục. Đôi tai nhỏ như hai lá quất dựng đứng để nghe ngóng. Mỗi khi sờ tay vào tai chú, chú có vẻ không thích cứ lắc lắc cái đầu.

Cái mũi hồng hít hít ngửi ngửi trông thật dễ thương.Hàng ria mép trắng muốt, cong cong, vểnh ra hai bên trông oai vệ gớm! Thế nhưng đẹp nhất vẫn là đôi mắt tinh nhanh, xanh sáng như hai viên bi thủy tinh, ươn ướt luôn trông ngang ngó dọc. Mỗi khi chú ngáp để lộ mấy cái răng bé xíu như mấy cái gai nhỏ.Những ngày trời nắng, sáng dậy chú lại ra giữa sân rồi liếm cái lưỡi hồng vào chân trước, còn hai chân sau duỗi ra đằng sau.Thế là chú ta lại nằm sưởi nắng. " Chà một ngày đẹp trời đây"Có lẽ chú nghĩ vậy? Chú vờn cái đuôi rồi cắn cắn gặm gặm.

Bỗng nhiên chú hí hửng, có vẻ cao hứng leo tót lên cây cau. Hai chân cào cào sồn sột vào thân cau, miệng nghêu ngao thích chí.Chú mèo nhà em thính thật đấy! Một tiếng động nhỏ chú ta cũng nghe thấy. Ô kìa! Chú mèo nằm sau thùng gạo để rình chuột đấy. Bỗng một con chuột mon men đến bên chiếc lồng bàn đậy thức ăn. Chợt, chú mèo lấy đà. Mắt chú chăm chú vào gã chuột kia. Chú thu người, bốn chân chụm lại. Đoạn, Chú nhảy "phóc"một cái đến chỗ con chuột. " Chít" thế là gã chuột ranh mãnh đã nằm gọn trong móng vuốt mèo ta. Chú mèo nhà em là thế đấy. Từ ngày có chú mèo, nhà em bớt chuột hơn.

Em gọi chú là “vệ sĩ” mèo và luôn luôn coi chú như một người bạn nhỏ. "Meo,meo" tiếng kêu nhỏ, khàn khàn từ sau nhà, nghe tiếng đó là em nhận ra đúng là chú mèo nhà em. Em ôm chú vào lòng và thủ thỉ: “Chúng mình mãi là bạn của nhau nhé!

Mẫu số 8

hình ảnh

Bài văn của bạn học sinh dưới đây có đoạn tả lại cảnh mèo bắt chuột rất sinh động. Những câu văn chưa được trau chuốt nhưng vô cùng chân thật đã giúp cho bài viết rất hấp dẫn. Nội dung như sau:

'Meo Meo' Các bạn có nghe thấy không? Đó là tiếng kêu của chú mèo nhà tôi đó. Nó vừa tròn 2 tuổi, tên là Miu, rất xinh xắn và đáng yêu.

Miu có bộ lông màu vàng mượt như nhung. Cái đầu chú Tròn như quả bóng tennis, đôi tai như 2 chiếc nấm tai mèo Mắt chú trong veo như thủy tinh có thể nhìn rõ mọi vật trong đêm tối. Hàng ria mép trắng muốt, cong cong, vểnh ra hai bên.Chú có thân hình hệt như 1 quả bí đao. Cái đuôi lắc lư kia không phải chỉ làm duyên cho chú thôi đâu mà còn có thể giúp Miu dữ thăng bằng khi trèo cây đấy. Bốn chân chú cao bàn chân có đệm thịt đỏ hồng làm cho những bước đi của chú rất êm nhẹ.

Một hôm chú đang lim dim ngủ nghe thấy tiếng lạch cạch rất nhẹ. Miu mở to mắt chạy nấp sau cánh cửa bếp chăm chú nhìn vào gã chuột tham ăn kia, chú nghĩ: – Gặp ta ngươi đến số rồi. 1,2,3 Vút… một cái bóng lao nhanh như tên lửa. Chú chuột ham ăn kia vẫn chưa biết chuyện gì xảy đã nằm trong móng vuốt sắc nhọn của của con mèo.

Xong việc, Miu nhà em liền trèo lên sân thượng nằm ngửa trên 1 chiếc giường dành riêng cho chú. Những ánh nắng tinh nghịch rọi vào cái bụng trắng hồng ấy. Song chỉ cần nghe thấy 1 chiếc lá khẽ rụng ngoài thềm cũng đủ để làm đôi tai mỏng dỏng lên nghe ngóng.

Miu luôn đồng hành cùng em trong cả lúc vui và lúc buồn, đối với em Miu như là người bạn thân vậy. Em nhất định sẽ chăm sóc cho Miu thật tốt để Miu khỏe mạnh, bên cạnh em mãi.

Mẫu số 9

hình ảnh

Từ xưa, động vật nuôi trong gia đình đã trở nên phổ biến, nhiều nhà có cho mình những con vật dễ thương và coi chúng như một thành viên trong gia đình. Trong đó mèo là loài vật gắn bó thân thiết với con người chúng ta. Nhà em có nuôi một chú mèo, nó rất xinh và nghe lời.

Chú mèo nhà em khoác trên mình với bộ lông ba màu trắng vàng đen. Đôi tai hình tam giác, mỏng, thính nhạy của chú mèo bình thường thì dựng lên nghe những âm thanh bên ngoài những khi em sờ vào thì lại cụp xuống. Chú có đôi mắt màu xanh lam, tròn như hai hòn bi ve. Cái mũi đỏ hồng lúc nào cũng ươn ướt khịt khịt. Khi mới về nhà em, chú nhỏ xíu kêu meo meo suốt cả một ngày như khóc vì nhớ mẹ vậy.

Bốn chân với những móng vuốt sắc để rình con mồi, dưới chân là những nệm thịt màu hồng êm ái để mỗi lần chú leo trèo hay nhảy xuống đất một cách nhẹ nhàng. Chú càng ngày càng lớn, bây giờ đã rất thân quen với gia đình em và em. Em thích nhất bộ lông mềm mượt không bị xù hay bết, mỗi lần được vuốt chúng bàn tay em như được sờ vào tấm nhung vậy.

Đuôi chú lúc nào cũng vẩy lên vẩy xuống, cùng dáng đi thư thái quanh chiếc ghế sofa trông thật ra dáng ông hoàng. Mùa đông đến cũng là lúc chú thích cuộn tròn thân hình mũm mĩm, đôi mắt lim dim nằm trong lòng em để ngủ nướng, chiếc ria mép động đậy như những chiếc ăng ten bé xíu vậy.

Có lần, đang ăn trong phòng bếp, bỗng có một tiếng động “cạch”, bỗng chú mèo lao mình xuống khỏi đùi em cái phốc, đôi mắt tròn sáng quắc lạ thường, lông dựng lên, những móng vuốt chìa ra vồ mạnh về phía tủ lạnh. Thế là con chuột đã nằm gọn trong móng vuốt của chú cựa quậy cái đuôi nhỏ không sao thoát ra được. Ôi chú thật cừ khi mỗi lần bắt những con chuột chui vào trong phòng bếp. Sau đó chú mèo chén ngon lành và dụi cái đầu nhỏ vào chân em như khoe chiến công hiển hách của mình vậy.

Ngày ngày cùng nhau vui đùa chơi với những quả bóng đã gắn kết em và chú lại với nhau, mỗi khi đi học về em đều nghe thấy tiếng “meo” gọi em đến để vuốt ve chú. Chú mèo đã trở thành người bạn hàng ngày cùng em chơi đùa, thiếu chú , không gian ngôi nhà trở nên tẻ nhạt vô cùng. Em rất yêu quý chú mèo nhà em - một dũng sĩ diệt chuột tài ba.

Mẫu số 10

hình ảnh

Nhà em có nuôi một chú mèo con rất đẹp. Em đặt tên cho nó là Bạch Tuyết. 

Chú có một bộ lông trắng mềm mại, điểm những đốm vàng và nâu nhạt. Cái đầu tròn tròn, hai cái tai dong dỏng dựng đứng lên rất thính nhạy. Đôi mắt bạch tuyết trông rất hiền lành nhưng ban đêm lại sáng lên giúp mèo nhìn rõ mọi vật. Cái đuôi cong lên tựa dấu hỏi như thể làm duyên. Bốn cái chân thon thon, bước đi nhẹ nhàng như lướt trên mặt đất. Mỗi khi em học bài, Bạch Tuyết thường nũng nịu cọ bọ ria trắng như cước vào chân em. Những lúc như vậy, em lại âu yếm thưởng cho chú một miếng bánh cá ngon lành. Lúc rảnh rỗi, em lại cùng với Bạch Tuyết ra ngoài công viên gần nhà chơi.

Có lần, em thấy Bạch Tuyết nằm im trên nóc chạn từ sáng tới trưa, hóa ra chú bỏ cả bữa cơm trưa để nằm rình bắt chuột. Không biết con chuột nào đã xui xẻo rơi vào tầm ngắm của mèo, mèo ta nằm im ở đó nhưng ánh mắt và đôi tai lại liên tục quan sát và lắng nghe từng tiếng động nhỏ nhất, nó đang trong tư thế luôn trực chiến đấu, chỉ cần chuột kia ló mặt ra là “ăn đòn” ngay. Rồi bỗng, em nghe thấy tiếng chạy thật nhanh, mèo ta dùng móng vuốt vừa đuổi vừa cào và vồ lấy, trong chớp mắt con chuột đã nằm im bất động, sau khi giành được chiến lợi phẩm, mèo ta lặng lẽ tha ra ngoài vườn và xử lý êm đẹp.

Từ ngày có con Bạch Tuyết, nhà em đã vắng bóng hẳn lũ chuột, không lo bị cắn phá đồ đạc và ăn đồ nữa.

Mẫu Dàn Ý Bài Văn Tả Con Mèo

hình ảnh

Sau khi tham khảo những bài văn mẫu bên trên, các em học sinh hãy tự viết lại thành bài của mình. Dàn ý dưới đây sẽ giúp bạn cảm thấy việc viết một bài văn tả mèo đơn giản hơn rất nhiều đấy.

a. Mở bài

Giới thiệu về con mèo nhà em: Con mèo ấy có tên là gì? Năm nay bao nhiêu tuổi?

Ai là người đã đưa chú mèo ấy về gia đình em?

b. Thân bài

- Miêu tả ngoại hình chú mèo: 

• Hình dáng như nào? (béo tròn/ mập mạp/ thon dài,...)
  • Màu lông như thế nào? (có thể miêu tả thêm cảm giác khi sờ vào mềm mượt, êm ái,...)
  • Đôi mắt màu gì? ( miêu tả thêm những đặc tính riêng: thường hay mở to tròn khi xin ăn/ lim dim khi buồn ng/ nhìn rất tinh trong bóng tối...)
  • Bốn chân trông như nào? (đệm chân mềm hay cứng/ chân ngắn đáng yêu/ chân thon dài/ bàn chân béo tròn, nhìn như những quả măng cụt…)
  • Miêu tả đuôi (đuôi dài hay ngắn/ thường quấn lấy chân chủ…) 

- Miêu tả hoạt động hàng ngày của chú mèo (nằm ngủ gần cửa sổ/ phơi nắng ngoài sân/ ban đêm bắt chuột…)

- Sở thích là gì (món ăn, trò chơi…)

- Chú mèo quý ai nhất trong nhà?

c. Kết bài

• Em thấy chú mèo như thế nào (ngoan, đáng yêu,...)? 
  • Tình cảm của em dành cho chú mèo (yêu quý,...)?

Kết Luận

Như vậy, bài viết trên đã tổng hợp lại những bài văn tả con mèo rất hay lại dễ học. Các em học sinh không nên sao chép lại toàn bộ, dễ bị cô giáo phát hiện và bị điểm kém. Nếu bạn đang tìm kiếm bài văn tả con vật lớp 4, vui lòng theo dõi các bài viết tiếp theo!