Con biết ko, con là em bé sinh cực non lúc 26w, nặng chỉ 1kg thôi ạ. Bác sĩ ở quê đều khuyên mẹ bỏ con chứ sinh ra sợ con mắc phải nhiều bệnh khó nuôi. Nhưng nhờ Mẹ luôn cố gắng ăn rồi uống mỗi ngày 10 lít nước để duy trì nước ối từ tuần 25 đến tuần 26, bác sĩ ở bệnh viện Tỉnh bảo mẹ đặt thuốc bỏ con hoặc vào Sài Gòn để tìm cách cứu con. Mẹ và ba đã chọn Bệnh Viện Từ Dũ là nơi đem lại sự sống cho con. Hành trình sinh con rất là gian nan và cực khổ, lúc con sinh ra bác sĩ bảo con là kỳ tích, bệnh viện sẽ nuôi con tốt.

Mẹ và ba rất vui khi con đã ở lại bên cạnh ba mẹ, niềm vui chưa được bao lâu thì 2 tháng sau khi được Bác sĩ bệnh viện nhi đồng 1 qua khám mắt thì con lại bị ROP (bệnh lý võng mạc ở trẻ sinh non), lúc đó mẹ như khóc ngất đi chỉ muốn mẹ gánh hết bệnh tật thay con cho con bớt đau đớn hơn. Nhưng thật may mắn là con được các bác sĩ can thiệp kịp thời nên con được xếp lịch tiêm mắt cùng các bạn. Sau vài tuần tái khám mắt con bắt đầu phát triển tốt hơn, rồi về quê trời trở lạnh là chuỗi ngày dài con bị viêm phổi tái đi tái lại, ở bệnh viện nhiều hơn ở nhà.

Mỗi lần đang làm mệt mà con đứng bên cạnh hỏi "Mẹ ơi, Mẹ đang làm gì đó?" rồi bắt chước làm theo mẹ, là mẹ hạnh phúc vô cùng, bao mệt mỏi tan biến hết. Thật sự Mẹ nghiện con lắm con trai à 😍

hình ảnh
hình ảnh
hình ảnh