Noi gương anh trai được 5 đại học danh tiếng mời, em gái cũng xuất sắc không kém khi trúng tuyển 10 trường trung học nội trú tại Mỹ.

Cô em gái đáng ngưỡng mộ ấy chính là Nguyễn Ngọc Thiên Trang, hiện đang học lớp 9/5 Trường THCS - THPT Nguyễn Khuyến (TP. Đà Nẵng). Đáng nể phục hơn, Thiên Trang còn có một người anh trai cũng vô cùng tài giỏi khi nhận được học bổng toàn phần trong 4 năm trị giá 15 tỷ từ 5 trường đại học danh tiếng ở nước Mỹ. Anh trai được cho là động lực to lớn để cô nữ sinh này không ngừng cố gắng và gặt hái được những thành tích đáng nể trên con đường học vấn.

Anh trai Nguyễn Ngọc Thiên Trang tên là Nguyễn Thanh Quang (hiện đang theo học tại Trường ĐH Georgia, bang Georgia, Mỹ). Cậu bắt đầu hành trình săn học bổng của mình từ những năm học lớp 9 và đã thành công khi nhận được lời mời từ 5 trường đại học tại Mỹ. Quang từng chia sẻ trên báo Thanh Niên: “Cá nhân em luôn có suy nghĩ rằng, ước mơ không lấy của bạn thứ gì cả, vì vậy cứ ước mơ cao hơn những gì mình có thể đạt được. Hãy nhắm tới mặt trăng, bởi dù có trượt thì mình cũng sẽ hạ cánh giữa những vì sao. Vì vậy, em đã thử sức nộp đơn vào những ngôi trường đại học mà mình yêu thích ở Mỹ."

hình ảnh

Nguyễn Thanh Quang. Ảnh: Thanh Niên

Đầu năm 2022, sau rất nhiều nỗ lực và cố gắng, sự quyết tâm của Quang cũng đã gặt hái được trái ngọt khi cậu lần lượt nhận được học bổng tổng trị giá 15 tỷ đồng từ 5 trường Đại học nổi tiếng tại Mỹ: Đại học Alabama, Catholic, Louisiana, Purdue và Georgia.

Trước sự thành công trên con đường học vấn của anh trai, Thiên Trang không áp lực mà xem đó như một động lực, anh trai chính là tấm gương sáng để cô nữ sinh nhỏ không ngừng học hỏi, nỗ lực phấn đấu. "Du học được coi là giấc mơ vàng của nhiều bạn trẻ trong hành trình chinh phục tri thức, mở rộng cơ hội thăng tiến trong sự nghiệp. Em tin rằng có rất nhiều trải nghiệm thú vị và mới lạ đang chờ đón em ở phía trước tại một đất nước danh tiếng như Mỹ. Em tự hứa với bản thân nhất định sẽ đuổi kịp thành tích của anh trai mình" – nữ sinh chia sẻ.

hình ảnh

Nguyễn Thanh Quang và em gái Nguyễn Thiên Trang. Ảnh: Thanh Niên

Kết quả tuyệt vời là Thiên Trang đã đạt được thành tích nổi trội không kém anh trai khi nhận học bổng với tổng giá trị 24 tỷ đồng từ 10 trường trung học nội trú tại Mỹ. Để đạt được thành tích này, Thiên Trang rất chú tâm vào việc trau dồi kiến thức cũng như sớm tìm hiểu về  các thông tin du học trung học nội trú tại Mỹ. Nữ sinh luôn cố gắng duy trì khung điểm trung bình cả năm 9,7, chuẩn bị các chứng chỉ IELTS, SAT, thực hiện các bài luận gửi đến các trường một cách nghiêm túc,…

Sau khi trúng tuyển vào 10 trường trung học nội trú tại Mỹ, nữ sinh đã suy nghĩ, cân nhắc và quyết định theo học tại Trường phổ thông trung học nội trú The Grier School, ngôi trường nội trú hàng đầu của bang Pennsylvania (Mỹ) và sẽ chính thức bắt đầu hành trình học tập mới vào tháng 8 này. Thiên Trang chia sẻ: "Em tin hoàn cảnh không phải là rào cản mà là động lực để vươn lên và chinh phục. Ở môi trường mới, em sẽ nỗ lực nhiều hơn nữa để chinh phục mục tiêu mới. Em tin mục tiêu, ước mơ do bản thân đặt ra sẽ đạt được nếu không ngừng nỗ lực."

Ngoài những quyết tâm, nỗ lực và cố gắng từ bản thân, hai anh em Quang và Trang cũng đạt được những thành tích đáng nể nhờ có sự ủng hộ, động viên từ gia đình và thầy cô, bạn bè. Được biết, bố của Quang và Trang là bác sĩ, còn mẹ là dược sĩ ở thành phố Tam Kỳ, luôn hết lòng ủng hộ, động viên hành trình học tập của các con.

Tại lớp, Thiên Trang được đánh giá là cô học trò chăm chỉ, ham học hỏi và có tư duy nhạy bén. Không những thế, nữ sinh còn có trái tim ấm áp và giàu năng lượng tích cực, em thường xuyên tham gia những hoạt động thiện nguyện giúp đỡ mọi người.

hình ảnh

Thiên Trang thường xuyên tham gia các hoạt động tình nguyện. Ảnh: Thanh Niên

Cô Hoàng Yến Phi, giáo viên chủ nhiệm của nữ sinh nhận xét: “Thiên Trang là một cô bé rất ngoan hiền, dễ thương. Dù học giỏi và đạt nhiều kết quả cao nhưng trong học tập và sinh hoạt tại lớp, tại trường, em luôn giản dị, giúp đỡ các bạn, hòa đồng với tập thể nên được nhiều người yêu mến."

Đọc những thành tích hai anh em đạt được mà ngưỡng mộ thực sự các mẹ ạ.  Đây chính xác là “con nhà người ta” trong truyền thuyết rồi. Khi con đi học, chắc chắn bố mẹ nào cũng mong muốn con đạt được những thành tích cao, thế nhưng mỗi đứa trẻ là một cá thể riêng biệt với những tài năng hoàn toàn khác nhau. Vậy nên phụ huynh đừng bao giờ so sánh con mình với người khác vì điều này sẽ làm tổn thương con rất nhiều đấy ạ.

Hãy ở bên cạnh động viên và hỗ trợ để con đạt được những kết quả tốt nhất trong khả năng của mình. Điều quan trọng hơn chính là cố gắng tạo hứng thú cho con trong việc học thay vì chỉ chăm chăm quan tâm vào điểm số. Học hành là cả một quãng đường dài, vì thế đừng bao giờ lấy việc học ra để tạo sức ép, khiến con luôn ở trong trạng thái căng thẳng và mệt mỏi các mẹ nhé.