Vậy mới thấy để đồ đạc không cẩn thận tai hại đến chừng nào, tội con quá.

Hàng xóm nhà em hôm qua đúng nghĩa mất vía vì đứa cháu 4 tuổi xém tí nữa uống nhầm chai dầu hỏa các mẹ ạ. Chuyện là nhà này đi mua dầu lại để trong một cái chai nước ngọt vỏ xanh đỏ trông rất bắt mắt. Mua về bận quá hay sao cũng không cất kỹ lưỡng, chỉ để bừa trong một góc nhà. Bình thường bố mẹ con bé ấy không cho con uống nước ngọt bao giờ nên chắc nó thèm, thấy chai nước ngọt bèn mở ra tính tu ngay, may phước sao lúc đó ông nội dưới nhà đi lên thấy vậy ngăn lại kịp thời, ông nội mà không lên kịp chẳng biết sẽ có chuyện gì xảy ra, đúng là sợ thật. Mấy cái vụ này xem tin tức cũng hay thấy lắm các mẹ, mấy đứa nhỏ nó chưa biết gì không cẩn thận rất dễ ăn uống nhầm thuốc hoặc mất chất độc. Mới đây em cũng đọc được trường hợp của một em bé 2 tuổi ăn nhầm thuốc giảm cân của mẹ đây, hiện vẫn nguy kịch chưa qua khỏi, đúng tội nghiệp luôn hic.

hình ảnh(Ảnh minh họa)

Được biết trường hợp này xảy ra tại Trung Quốc, vào ngày xảy ra sự việc thì bố mẹ của em bé đã đi làm, ở nhà có bà nội là người trông coi và chăm sóc cháu. Buổi chiều trong lúc đang nấu ăn, bà nội đã để em bé tự chơi trong phòng để đi nấu cơm. Bà nghĩ đã bật TV và bày ra nhiều đồ chơi cho cháu, hơn nữa bình thường em bé vẫn hay chơi một mình trong lúc bà bận nên chủ quan. Chỉ sau khi cơm nước, dọn dẹp xong xuôi, vào phòng bà mới phát hiện đứa trẻ mắt lờ đờ, co giật mạnh trên sàn nhà, bên cạnh là một lọ thuốc. Đứa trẻ nhanh chóng được đưa đến bệnh viện, bố mẹ cũng vội chạy vào xem tình hình. Lúc này mọi chuyện mới vỡ lẽ, em bé 2 tuổi đã ăn nhầm những viên thuốc giảm cân của người mẹ. Thoạt nhìn, những viên thuốc giảm cân này được thiết kế theo kiểu những viên kẹo, vừa có hình dáng dễ thương, nhiều màu sắc, vừa có mùi thơm nên đứa trẻ đã ăn khá nhiều, trong lọ chỉ còn sót lại 15 viên. Người mẹ cho biết bình thường mình vẫn cẩn thận đậy chặt nắp hộp và để lên bàn cao. Nhưng sáng nay sau khi uống thuốc, quá vội vã vì muộn giờ làm nên quên mất việc đậy nắp và đã để nguyên lọ thuốc giảm cân ngay đầu giường. Chính vì vậy mới dẫn đến sự việc đau lòng trên.

hình ảnh

(Ảnh minh họa)

Tại bệnh viện, các bác sĩ cho biết đứa trẻ bị suy đa tạng nặng, tổn thương cơ thể nghiêm trọng và cũng đang trong tình trạng nguy kịch. Bác sĩ cũng nhanh chóng cấp cứu, lấy má.u xét nghiệm, rửa dạy dày, truyền dịch đào thải độc tố, làm mọi cách để giữ được tính mạng của em bé. Tình trạng của em bắt đầu cải thiện nhưng hiện vẫn chưa qua cơn nguy kịch, bà nội cùng bố mẹ đứa trẻ vô cùng hối hận và lo lắng khi tính mạng con mình rơi vào tình trạng ngàn cân treo sợi tóc. Trường hợp này được đăng tải trên mạng xã hội nhằm cảnh báo các bậc phụ huynh có con nhỏ nên ý thức, cẩn thận hơn trong việc quan sát, chăm sóc trẻ, đặc biệt phải tạo cho trẻ một không gian sống an toàn, để xa những loại thuốc, hóa chất,… khỏi tầm với của con.

Đọc mấy cái này thú thật em sợ lắm nhưng vẫn phải xem để rút ra bài học cho mình. Trẻ con chúng nó hay tò mò, gặp cái gì cũng thích bỏ vào miệng nên trường hợp này chị em phải đặc biệt chú ý luôn đây. Em thấy rất nhiều người lớn có thói quen để các loại hóa chất, thuốc tẩy rửa,… vào trong những chai lọ nước ngọt, siro bắt mắt,… trời ơi cái này cực kỳ tai hại vì bao bì của mấy chai nước giải khát rất hút mắt, dễ được trẻ nhỏ chú ý. Tốt nhất dù sao đi nữa, người lớn khi trông trẻ cũng không nên để bé chơi một mình ở bất cứ nơi đâu, lúc nào cũng phải có sự quan sát con 24/24, đặc biệt các mẹ cũng phải để ý sắp xếp đồ đạc cẩn thận, không để bất cứ loại thuốc, hóa chất nào ở trong khu vực trẻ qua lại. Với những loại thuốc, hóa chất,… nên cất vào những hộp riêng có khóa và để thật xa tầm tay của con. Đừng để những trường hợp ăn/uống nhầm như thế này xảy ra nữa, nghiêm trọng có thể đe dọa cả tính mạng con đấy ạ, đau lòng lắm có gì hồi hận cũng không kịp đâu các mẹ ơi.