Nhiều mẹ khi mang thai có tâm lý sinh mổ để không phải chịu đau đớn như sinh thường.

Vậy mổ lấy thai có thực sự nhanh chóng và không đau như một số bà mẹ tưởng tượng? Câu trả lời chắc chắn là “không”, vì mỗi phương pháp sinh các sản phụ đều có phải đối mặt với từng kiểu đau đớn khác nhau. Bài viết này sẽ đề cập đến 7 nỗi sợ mà các bà mẹ chắc chắn phải trải qua khi lựa chọn phương pháp sinh mổ, các mẹ cùng tham khảo nhé.

Nỗi sợ khi phần thân dưới tê cứng

Khi thuốc gây tê phát huy tác dụng, mẹ sẽ cảm thấy hai chi dưới ấm lên sau đó tê dần từ ngón chân đến thân mình.

hình ảnh

Nguồn  hình: Sohu

Điều này là do thuốc gây tê cục bộ chặn rễ thần kinh tủy sống, và các sợi thần kinh giao cảm không có bao myelin nên dẫn đến tê bì chân tay và chìm. Vì vậy các sản phụ đừng quá căng thẳng nhé, đây là bước đầu tiên để đáp ứng các yêu cầu phẫu thuật.

Nỗi sợ gây tê tủy sống

Đúng là trước khi bước vào phòng sinh mổ, chắc chắn mẹ nào cũng phải chuẩn bị tâm lý vững vàng để vượt qua thử thách đầu tiên mang tên “gây tê tủy sống”.

Tất nhiên về tâm lý các mẹ đều cảm thấy sợ hãi trước mũi tiêm đặc biệt nhất từ xưa đến nay, thế nhưng khi trải qua rồi mới thấy thực ra nó cũng không đáng sợ như lời truyền miệng các mẹ ạ.

Đầu tiên các mẹ sẽ được hướng dẫn tư thế cong như lưng tôm, sau đó bác sỹ sẽ sẽ tiêm thuốc tê và thuốc giảm đau vào vùng khoang dưới nhện, gần tủy sống của sản phụ. Quá trình gây tê tủy sống không gây đau đớn nhiều, hoặc chỉ cảm thấy hơi nhói một chút, điều quan trọng là mẹ phải vượt qua được nỗi sợ tâm lý nhé.

Nỗi sợ khi tập đi sau sinh mổ

Nhiều bà mẹ sau sinh mổ đều cho rằng cảm giác lần đầu tiên bước ra khỏi giường sau khi sinh con thực sự được ví "đau thấu trời xanh". Tuy nhiên câu nói cửa miệng quen thuộc của các bác sỹ sản khoa là “bước ra khỏi giường càng sớm càng tốt sau khi sinh mổ” là một phần quan trọng trong việc phục hồi sức khỏe sau sinh, cho dù quá trình đầy đau đớn thì mẹ sau sinh vẫn phải cố gắng vượt qua. 

hình ảnhGây tê tủy sống và tập đi sau sinh mổ là nỗi sợ của nhiều sản phụ. Nguồn hình: Sohu

Nỗi sợ khi nhịp tim nhanh

Sau khi gây mê, nhịp tim của các mẹ sẽ đập nhanh dẫn đến hiện tượng chóng mặt, buồn nôn, hiện tượng này được gọi là hội chứng hạ huyết áp khi nằm ngửa. Lúc này bác sĩ gây mê sẽ luôn theo dõi mẹ thường xuyên, một mặt có thể giải tỏa lo lắng cho mẹ, mặt khác có thể phán đoán nhận thức của mẹ. Và nếu có biểu hiện khó chịu, mẹ phải thông báo kịp thời để bác sỹ nhanh chóng có phương án tiếp cận nhé.

Nỗi sợ khi bị buồn nôn, chóng mặt

Buồn nôn và nôn trong mổ sau khi gây mê cũng là những phản ứng khó chịu thường gặp.  Sự xuất hiện của nó liên quan mật thiết đến tình trạng tụt huyết áp, gây thiếu máu cục bộ và thiếu oxy ở mô não, đồng thời kích thích hiện tượng buồn nôn. Vì vậy trước khi sinh mổ, bác sỹ thường khuyến cáo mẹ phải nhịn ăn 8 tiếng. Nếu chẳng may bị nôn ói trong lúc mổ thì không cần hoảng sợ, các mẹ chỉ cần quay đầu sang một bên để xử lý thôi nhé.

Nỗi sợ khi bị khó thở

Một số sản phụ có thể cảm thấy khó thở trong quá trình phẫu thuật gây mê. Lúc này, bác sĩ giàu kinh nghiệm sẽ xoa dịu cho mẹ bằng cách tập hít thở sâu, từ đó giúp sản phụ giảm bớt sợ hãi và thư giãn. 

Nỗi sợ khi bị ớn lạnh

Đa phần các mẹ sinh mổ sẽ cảm thấy ớn lạnh khi phẫu thuật. Nguyên nhân chính là do sau khi được gây mê, da bề mặt cơ thể ở vùng tổn thương sẽ giãn nở mạch máu, khả năng tản nhiệt của cơ thể tăng lên, nhiệt độ phòng mổ thấp hơn nhiệt độ bề mặt cơ thể dẫn đến hiện tượng ớn lạnh.

Trên thực tế, trong phẫu thuật mổ lấy thai, những khó chịu này thực sự tồn tại. Tuy nhiên hãy yên tâm rằng trong quá trình phẫu thuật, bác sĩ gây mê, bác sĩ phẫu thuật và y tá sẽ bảo vệ mẹ và em bé trong suốt quá trình mổ bắt con.