Dưỡng môi là một bước trong chu trình chăm sóc da mà không ít chị em lỡ “quên” không thực hiện mỗi ngày. Điều này rất có hại vì đôi môi hồng hào căng mọng sẽ là điểm thu hút cho khuôn mặt bạn đấy. Nếu thấy đôi môi mình xỉn màu, khô ráp thì bạn cần chú ý đến việc dưỡng môi nhiều hơn.

Tầm quan trọng của việc dưỡng môi

Môi là bộ phận nhạy cảm và có phần da rất mỏng manh, chị em cần chăm sóc nhẹ nhàng và cẩn thận vùng da này. Nếu thường xuyên dùng son môi mà thiếu đi lớp dưỡng môi thì lớp da khu vực này sẽ bị khô và bong tróc, nứt nẻ, tệ hơn là xỉn màu rất xấu. Chưa kể đôi môi luôn để lại ấn tượng đầu tiên vói người đối diện, để có thể sở hữu được đôi môi căng mọng quyến rũ đầy sức sống bạn nhất định không thể bỏ qua bước dưỡng môi.

Các sản phẩm dưỡng môi ngoài chức năng cơ bản là dưỡng ẩm cho làn da môi, làm dịu các vết nứt và bong da môi, thì còn có thêm tác dụng chống nắng, làm lớp son lót giúp son lên màu chuẩn hơn. Dưỡng môi có thể là loại có màu hoặc không màu, tùy từng nhãn hàng. Bạn có thể chọn son dưỡng dạng thỏi, sáp dưỡng môi hoặc mặt nạ môi để chăm sóc cho đôi môi của mình.

Bạn có thể chọn son dưỡng dạng thỏi, sáp dưỡng môi hoặc mặt nạ môi

(Nguồn ảnh: iStock)

Cách chọn sản phẩm dưỡng môi đúng chuẩn

Dựa vào tính chất và công dụng thì sản phẩm dưỡng môi có các loại như: son dưỡng ẩm, son dưỡng lót, son dưỡng có màu, son dưỡng tự nhiên, son dưỡng đặc trị, son dưỡng kiêm tẩy tế bào chết, sáp dưỡng môi, mặt nạ môi,...

Để chọn được loại phù hợp trong vô số thương hiệu và dòng sản phẩm, hãy dựa vào thành phần của chúng. Bạn nên ưu tiên chọn sản phẩm có thành phần chiết xuất từ tự nhiên, an toàn lành tính. Cần né các bạn dưỡng môi có Parabens, petroleum, retinol palmitate, các loại hương liệu tổng hợp.

Hội chị em có làn da nhạy cảm càng nên ưu tiên chọn các son dưỡng có thành phần tự nhiên như dầu dừa, dầu oliu, dầu jojoba hoặc dầu cây gai dầu. Chúng sẽ bổ sung độ ẩm cho môi và trị tận gốc chứng khô nứt môi, thúc đẩy quá tình tái tạo tế bào mới. Hãy ưu tiên các sản phẩm có thành phần chống nắng, sẽ bảo vệ da môi khỏi các chất độc hại từ ánh nắng mặt trời và luôn đầy sức sống.

Hội chị em có làn da nhạy cảm càng nên ưu tiên chọn các son dưỡng có thành phần tự nhiên như dầu dừa, dầu oliu, dầu jojoba hoặc dầu cây gai dầu.

(Nguồn ảnh: iStock)

8 sản phẩm dưỡng môi đình đám giúp đôi môi luôn căng mịn

Dưới đây là 8 loại son và mặt nạ dưỡng môi cực kỳ nổi tiếng luôn được chị em ưu tiên lựa chọn để bảo vệ đôi môi xinh.

1. Son dưỡng DHC 1,5g

Son dưỡng DHC có xuất xứ từ Nhật Bản có chiết xuất từ dầu olive nguyên chất giúp tạo độ ẩm và dưỡng môi hiệu quả. Ngoài ra còn có rễ nhân sâm và cây lô hội sẽ chống oxy hóa, ngăn ngừa lão hóa da môi, giúp đôi môi bạn luôn đầy sức sống. Son dưỡng DHC dùng được cho cả nam lẫn nữ, nhất là những ai thường xuyên trang điểm và có đôi môi hay khô nứt. Rất nhiều chị em mê mệt bạn này vì dưỡng tốt mà kết cấu mỏng nhẹ, không hề bết dính trên môi, hiệu quả lại nhanh chóng. Nếu bạn chưa tìm được chân ái cho đôi môi thì hãy “rinh” ngay một em DHC nhé.

Mua ngay với giá ưu đãi

Son dưỡng DHC 1,5g

(Nguồn ảnh: Pinterest)

2. Son dưỡng dầu dừa Bến Tre Cocoon dưỡng ẩm môi 5g

Son dưỡng đến từ thương hiệu Cocoon của Việt Nam với thành phần hoàn toàn tự nhiên, dầu dừa là chất dưỡng ẩm rất lành tính mà lại hiệu quả đối với bất kỳ đôi môi nào, ngoài ra còn có bơ hạt mỡ và vitamin E giúp nâng cao hiệu quả dưỡng ẩm. Với chị em ở miền Nam, nóng quanh năm thì bạn này là đủ dưỡng rồi. Mùi hương từ dầu dừa không ngấy, chỉ thoang thoảng và rất dễ chịu. Khi thoa lên môi thì không bị bóng, có thể làm lớp son lót trước khi thoa son màu. Tuy nhiên chị em nào thoa dưỡng quá dày thì sẽ thấy khá nặng môi. Bạn nào yêu thích hàng Việt Nam và muốn ủng hộ đồ trong nước giá hạt dẻ mà lại hiệu quả thì không cần lăn tăn thêm đâu nè :d

Mua ngay với giá ưu đãi

Son dưỡng dầu dừa Bến Tre Cocoon dưỡng ẩm môi 5g

(Nguồn ảnh Cocoon)

3. Mặt nạ ngủ môi Laneige hương berry 8G

Đúng như tên gọi, em mặt nạ ngủ môi Laneige đến từ Hàn Quốc là sản phẩm dưỡng môi được dùng vào ban đêm, là lớp mặt nạ cho đôi môi khi chúng ta đi ngủ, giúp da môi hồi phục, căng mịn và đầy ẩm mượt. Bạn này có mùi thơm ngọt ngào như kẹo, là mùi của các loại quả tươi Hàn Quốc như dâu tây, quả mâm xôi, việt quất,... sẽ giúp đôi môi được cung cấp đủ độ ẩm và vitamin cần thiết, dần trở nên hồng hào, căng mọng sau một đêm. Đặc biệt hơn, bạn này còn có tác dụng tẩy tế bào chết cho môi, sáng dậy bạn chỉ cần dùng miếng bông tẩy trang lau nhẹ trên môi là xong. 

Mua ngay với giá ưu đãi

Mặt nạ ngủ môi Laneige hương berry 8G

(Nguồn ảnh myphamthudo)

4. Son dưỡng môi Vaseline Lô Hội dạng thỏi 4.8g

Thành phần chính của son dưỡng môi Vaseline Lô Hội là Petroleum Jelly và bơ hạt mỡ, giúp dưỡng ẩm cho đôi môi của chị em. Sản phẩm có mùi hương lô hội dễ chịu và đây là dòng có độ dưỡng rất cao giúp cho đôi môi của chị em căng mịn hơn và hồng hào hơn. Son không màu nhưng có độ bóng khá cao nhé. Bên cạnh tác dụng dưỡng môi, em này còn có thể dùng để dưỡng thể, làm dịu da sau khi tẩy hay wax lông. Một điểm trừ nho nhỏ là khi vặn son lên sẽ hơi bị lỏng và không vặn sát xuống được. Bạn này giá hạt dẻ lại rất dễ tìm mua hàng chính hãng.

Mua ngay với giá ưu đãi

Son dưỡng môi Vaseline Lô Hội dạng thỏi 4.8g

(Nguồn ảnh mintymart)

5. Son Dưỡng Môi Dior Addict Lip Glow

Son Dưỡng Môi Dior Addict Lip Glow có dạng sáp, rất nhiều dưỡng nên lên môi sẽ hơi bóng, nhưng không hề bết dính khó chịu. Tùy pH da môi mà son sẽ hiển thị màu khác nhau ở mỗi chị em dùng. Em này có mùi thơm thoang thoảng, ngọt ngào giống như hương kẹo ngọt. Độ bền màu thì thuộc hàng siêu khủng, lên tới 5 tiếng. Khả năng dưỡng ẩm được đánh giá hàng đầu khi so sánh với các sản phẩm cùng chức năng. Chính vì thế mà bạn này có giá khá cao khiến không ít chị em đắn đo khi quyết định mua. Nhưng đắt xắt ra miếng, em son này sẽ chinh phục bạn ngay từ lần đầu tiên đấy.

Mua ngay với giá ưu đãi

Son Dưỡng Môi Dior Addict Lip Glow

6. Son Nivea Original Care dưỡng ẩm chuyên sâu 4.8g

Son Nivea Original Care là sản phẩm quen thuộc với các chị em nước ta. Sản phẩm có giá bình dân, thành phần gồm tinh dầu Jojoba và bơ hạt mỡ không chứa chì an toàn tuyệt đối cho môi, giúp dưỡng ẩm sâu và trị tình trạng khô nứt nẻ hiệu quả. Bạn nào sống ở nơi có khí hậu lạnh khô mùa đông thì em này sẽ là trợ thủ đắc lực luôn. Đây là son dưỡng có màu nên sau khi đánh lên môi sẽ cho một lớp bóng và có màu hồng môi tự nhiên. Son dưỡng Nivea còn giúp tẩy tế bào chết nhẹ nhàng, giúp da môi luôn tươi sáng.

Mua ngay với giá ưu đãi

Son Nivea Original Care dưỡng ẩm chuyên sâu 4.8g

(Nguồn ảnh beecost)

7. Sáp dưỡng môi Vaseline hồng xinh 7g

Sáp dưỡng môi Vaseline màu hồng có thành phần là mỡ khoáng tinh khiết, mật ong, vitamin E, vitamin C...rất lành tính và có tác dụng cấp ẩm tốt.Loại màu hồng này có mùi thơm dễ chịu và có thể làm son lót rất tốt, giúp son bám màu lâu hơn và môi trông căng bóng tự nhiên. Bạn này có giá thành vừa phải so với chất lượng và khối lượng, tuy chỉ 7gr nhưng dùng thường xuyên cũng được 4-5 tháng đấy. Bên cạnh chức năng dưỡng môi còn có thể sử dụng để dưỡng lông mi và lông mày. Tuy nhiên điểm trừ của sáp dưỡng môi này là thiết kế ở dạng hũ nên việc lấy son sẽ khiến vi khuẩn dễ bám vào. Và khả năng dưỡng vừa phải, không hiệu quả với những đôi môi quá khô nứt nẻ.

Mua ngay với giá ưu đãi

. Sáp dưỡng môi Vaseline hồng xinh 7g

8. Son dưỡng chuyển màu Maybelline màu cam 1,7g

Son dưỡng chuyển màu Maybelline có chứa tinh dầu Jojoba, Pro-vitamin cung cấp độ ẩm mượt, tránh tối đa tình trạng da môi bị khô nẻ. Chất son bên trong màu trắng đục như sáp ong nhưng đánh lên môi thì sẽ chuyển thành màu hồng, tùy vào sắc môi và số lần thoa son mà màu lên đậm hay nhạt. Điểm cộng là bạn này có chỉ số chống nắng SPF 16, bảo vệ phần nào cho đôi môi dưới ánh nắng mặt trời. Mùi thơm dịu nhẹ từ hoa quả rất thư giãn và khả năng dưỡng ẩm rất ổn nhé chị em.

Mua ngay với giá ưu đãi

Son dưỡng chuyển màu Maybelline màu cam 1,7g

8 sản phẩm dưỡng môi vừa nêu là những lựa chọn của rất nhiều chị em để có đôi môi ẩm mượt căng mọng, mong là bạn cũng chọn được cho mình sản phẩm ưng ý nhé.

Xem thêm bài viết liên quan:

7 cây son dưỡng đáng sắm cho mùa đông 2022

8 dòng son kem kinh điển lì đẹp, không khô môi chị em tuổi nào cũng cần có