Khi chúng ta già đi, ngoài làn da thì điều khiến chị em lo lắng chính là sự đổi màu của mái tóc, khiến chị em cảm thấy mất tự tin và dường như luôn cảm thấy thua kém, ngại thử thách trong cách sống và khó đạt được thành công. Tuy nhiên có một sự thật là tóc bạc không chỉ xuất hiện ở những chị em trung niên mà hiện nay, không hiếm các cô nàng ở độ tuổi 20 cũng xuất hiện tình trạng tóc chuyển màu hoa tiêu rất sớm. 

Một số chị em cho biết để cải thiện tình trạng ‘tóc già’ nhưng không để ngoại hình già theo thì có một vài cách được áp dụng như: cắt tóc ngắn, uốn phồng và nhuộm… Tuy nhiên để cải thiện tình trạng tóc bạc cũng có một số mẹo vừa nhẹ nhàng lại không khiến tóc bị tổn thương bởi tác động của hóa chất, đặc biệt là những chị em có chất tóc mỏng, thưa và dễ gãy rụng. Ngoài việc thay đổi cách thức sinh hoạt và chế độ dinh dưỡng để giúp cải thiện tình trạng tóc hóa bạc thì có 8 mẹo nhỏ giúp chị em ăn gian tuổi hiệu quả.

1. Cải thiện chân mày

Nghe qua chắc nhiều chị em sẽ nghĩ là không hề liên quan gì đến việc ‘cải tổ’ tóc bạc, thế nhưng tất cả đều có lý do. Bởi việc chăm chút lông mày kỹ lưỡng có thể giúp chị em trông trẻ trung, tươi tắn hơn ngay cả khi mái tóc điểm bạc.

hình ảnh

Đó cũng là lý do một số chị em phải thử qua nhiều khung chân mày để tìm ra phong cách phù hợp, bởi nhiều người cho rằng nếu đường chân mày không hợp với gương mặt sẽ khiến dung nhan đi xuống còn vô tình kéo đường ‘phong thủy’ xuống theo.

Cụ thể, với những chị em có lông mày màu nhạt thì có thể thử nhuộm màu xám nhạt hoặc các gam trung tính giúp hàng chân mày đậm màu, rõ nét hơn. Nếu có nước da ngăm, sẫm màu, chị em đừng bỏ qua màu nâu lạnh. Việc nhuộm chân mày còn giúp chị em dễ dàng thay đổi phom dáng chân mày đa dạng, không khó khăn như việc phun xăm.

2. Tập trung vào đường eyeliner

hình ảnh

Ngoài chăm chút cho hàng lông mày, chị em cũng có thể tham khảo thêm việc kẻ eyeliner hoặc đánh thêm phấn mắt để hướng sự tập trung của đối phương vào đôi mắt thay vì mái tóc. Với những chị em thường xuyên trang điểm thì đây là một cách khá hiệu quả và tiện lợi.

3. Thay đổi trang phục

hình ảnh

Trang phục cũng rất có ích trong trường hợp này. Thông thường những chị em tuổi trung niên rất ngại khoác lên người những màu sáng, nên hầu như chúng ta chỉ thấy chị em U40-U50 toàn lựa chọn màu tối để tận dụng vừa che khuyết điểm, vừa không quá nổi bật. Tuy nhiên hãy thử thay đổi suy nghĩ 1 lần bằng cách chọn những kiểu váy áo có gam màu sáng hoặc đậm màu, nên tránh các tone màu không rõ rệt, dễ khiến tổng thể trông nhạt nhòa, kém sức sống.

4. Sử dụng dầu gội tím

hình ảnh

Bật mí sơ với chị em, dầu gội tím là dòng dầu gội có những hạt màu giúp tóc nhuộm được bền màu và sáng hơn. Dòng này giúp các mái tóc tẩy có thể trung hòa được màu vàng khi tẩy tóc. Điều này giúp màu khi nhuộm sẽ không bị xỉn đi sau thời gian dài. Tuy nhiên, không cần phải nhuộm tóc, tẩy tóc thì mới được sử dụng dầu gội này, chị em có thể tham khảo dòng dầu gội dành cho tóc nhuộm để giúp mái tóc bạc trông bóng đẹp hơn, giúp trung hòa sắc vàng và giữ màu tóc chân thật hơn.

5. Tập trung dưỡng tóc

Cấu trúc của sợi tóc bạc thường khá thô, cứng và hay bị xoăn. Đặc biệt là khi tuổi càng lớn, mái tóc cũng như làn da và cơ thể đều gặp phải tình trạng xuống cấp, giai đoạn này chị em cần bổ sung và cung cấp nhiều dưỡng chất cho mái tóc hơn.

hình ảnh

Chị em hãy tập trung vào việc dưỡng tóc, phủ bóng để giúp mái tóc trông mềm mại, đẹp hơn.

6. Đổi kiểu tóc

hình ảnh

Chắc hẳn không phải ai cũng thích để tóc ngắn, tuy nhiên đừng ngại thay đổi chị em nhé! Với những mái tóc có xu hướng bạc nhiều thì tóc ngắn giúp chị em trông tươi tắn, sành điệu hơn. Chị em có thể tham khảo tóc bob, tóc lob hay tóc pixie đều là những kiểu tóc đem lại vẻ trẻ trung, gọn gàng cho hình thức bên ngoài. 

7. Thay đổi màu tóc phù hợp

hình ảnh

Nhuộm tóc cũng là một trong những cách ‘truyền thống’ thường được chị em áp dụng để giúp ‘trẻ hóa’ diện mạo. Thay vì nhuộm các gam màu đậm như nâu, đen, khi tóc mọc dài sẽ dễ lộ chân tóc bạc, chị em hãy thử các màu như xám, màu khói kết hợp nhuộm highlight để phần nào che giấu bớt khuyết điểm mái tóc.

8. Thử ‘chơi lớn’ bằng màu nhuộm sáng

Nghe qua có vẻ ‘không tin được’ nhưng đã có nhiều chị em cho thấy việc dùng những gam màu sáng như bạch kim, xám tro là cách khá hay để kết hợp cùng màu nền tóc bạc tự nhiên của mình. Cách này phần nào giúp gương mặt trông sáng hơn, tươi tắn hơn và đặc biệt là không sợ tóc bạc lấn lướt nữa.

hình ảnh

Theo Brightside