Không biết mọi người có tin vào nhân quả hay không. Còn em bây giờ thì chắc chắn là mình đang nhận quả báo rồi. Tuổi trẻ mà, ai cũng có những sai lầm. Bản thân em đã từng làm nhiều việc khiến người khác đau khổ. Khi nhận ra, em đã cố gắng để sửa sai. Nhưng đến giờ này, em nhận ra cho dù mình có làm gì thì cũng không thể cứu vớt lại được. 

Em quen Thành trong một lần dự tiệc sinh nhật bạn. Thấy em đi một mình, anh đã chủ động đến làm quen. Sau mấy lần hẹn hò, bọn em chính thức thành một cặp. Anh là một người đàn ông tài giỏi, phong độ và ngọt ngào. Nghe đến đây thì các chị thấy không có vấn đề gì đúng không? Thế nhưng sự thật là ở thời điểm đó, Thành đã có vợ và 1 cô con gái. 

Anh cũng không giấu giếm gì việc này, thậm chí còn chủ động nói với em. Anh bảo đợi khi nào con gái được 3 tuổi, anh có quyền nuôi con thì sẽ ly hôn. Lúc đầu, em cũng có chút lưỡng lự. Vì em biết chứ, đàn ông ra ngoài ngoại tình, 10 người thì 9 người sẽ lấy một lý do là vợ chồng không hạnh phúc rồi sắp ly hôn. Còn sự thật thế nào, chỉ có vợ chồng nhà họ biết. Em cũng hiểu dù Thành có thích mình, cặp kè với mình thì cũng chỉ là mối tình vụng trộm, không đi đến đâu cả. Nhiều lúc, em còn ghét anh, bởi vì đang có một gia đình hạnh phúc bên vợ đẹp, con ngoan như vậy mà vẫn còn ra ngoài trăng hoa, ong bướm. Có điều khi đã yêu rồi thì mọi lý lẽ chẳng còn quan trọng nữa. Em tự dặn lòng rằng mình sẽ là người thứ 3 văn minh và không làm tổn thương người khác. Miễn sao trong mối quan hệ này, cả 3 người bọn em đều hạnh phúc là được. 

Khi đến với em, Thành cũng không ngại tiêu tiền. Ngoài những món đồ đắt tiền anh mua, anh còn chi tiền cho em tiêu hằng tháng. Căn nhà em ở cũng là anh đứng ra thuê cho, trả tiền luôn cả năm nên hồi đó em không phải lo nghĩ chuyện ăn ở. Cả ngày, em chỉ việc đi spa và cà phê với bạn bè. 

Rảnh rỗi thì sinh nông nổi. Thành càng chiều chuộng,em lại càng muốn anh ta thuộc về một mình mình. Máu đố kị dâng lên và em đã quyết phải chiếm hữu Thành cho riêng mình bằng được. Em đã cố tình tìm cách để trêu ngươi và khiêu khích vợ của anh. Trái ngược với suy nghĩ của em, chị hẹn gặp riêng để nói chuyện. Em ất bất ngờ khi chị ấy trông rất hiền lành, thậm chí có phần nhu nhược. Lúc đầu, em còn dẫn theo mấy đứa bạn đi cùng vì sợ bị đánh ghen. Vậy mà tới nơi, chị ấy chỉ bảo:

“Em còn trẻ, xinh đẹp, gia đình lại tốt, biết bao nhiêu cơ hội đang chờ. Chị xin em hãy cắt đứt với anh Thành đi. Bọn chị còn có bố mẹ hai bên và cả con gái nữa, không dễ dàng mà bỏ nhau được”.

Nhìn người phụ nữ ăn mặc quá đỗi giản dị nếu không muốn nói là xuềnh xoàng, cách ăn nói thì rụt rè, van lơn… Bỗng nhiên em thấy mình hơn chị ta một trời một vực. Thế nên em càng tự tin mình có thể đánh bại được chị ta, giành lấy người đàn ông ấy bằng được. Em điên cuồng làm mọi cách để rồi cuối cùng cũng có được anh. Nói một cách thẳng thắn thì em đã phá vỡ gia đình ấy, cướp đi chồng và bố của người khác. Tưởng rằng bọn em sẽ có một đám cưới viên mãn, nhưng số phận lại không cho phép điều đó. Sau này, bọn em vẫn chia tay và không đến được với nhau. Kể từ đấy, em gác lại mọi chuyện và không bao giờ nhắc tới Thành nữa. Em xem đó là bài học cuộc đời để mình không tái phạm. Bởi khi dứt được rồi, em mới biết mình đã sai trái thế nào. 

Hiện tại, sau 4 năm, em đã kết hôn với người mới. Anh ấy không biết về quá khứ của em nên cuộc sống của bọn em hạnh phúc lắm. Thế nhưng thời gian gần đây, chồng em có biểu hiện lạ các chị ạ. Anh ấy suốt ngày ôm điện thoại, đi sớm về khuya, đã thế còn rất hay né tránh chuyện vợ chồng nữa. 

Với linh cảm của một người phụ nữ, em biết là chồng mình đã có người khác. Em thuê một đội thám tử để theo dõi. Kết quả đúng như những gì em đoán, chồng em đã ngoại tình được nửa năm rồi.

Thế nhưng không biết là trái đất tròn hay ông trời muốn em phải hiểu cảm giác bị đau khổ nữa. Người mà chồng em cặp kè không ai khác, chính là vợ của Thành - người tình của em năm xưa. Không những vậy, bây giờ chị ấy còn đang mang thai và chắc chắn đến 99% là cái thai ấy của chồng em rồi.

Khi biết chuyện, em vẫn chưa giữ được bình tĩnh nên cố vờ như không biết để tìm cách giải quyết. Nếu bây giờ em làm ầm lên, chồng em sẽ biết quá khứ không mấy tốt đẹp của vợ. Nhưng cứ như này thì sớm muộn gì chồng em cũng sẽ bỏ vợ bỏ con để đi theo nhân tình mất thôi. Các chị ơi, em biết là mình đã sai khi chen chân vào gia đình người khác. Nhưng bây giờ em phải làm gì đây?