Mùa nắng nóng này gặp máy điều hòa ở nhà có vấn đề là khổ lắm luôn đấy các chị em. Vì mình phải chịu đựng cảnh nóng nực cho tới khi thợ sửa điều hòa đến, nên biết hết các mẹo liên quan đến điều hòa cũng tốt, có gì mình xử lý ngay, không được mới phải gọi thợ.

Đang sử dụng bình thường bỗng nhiên điều khiển điều hòa bị hỏng, xem ra cũng hơi căng đấy. Chạy đi tìm mua cái tương tự thay thế thiệt không phải dễ, vậy có cách nào bật điều hòa mà không cần dùng tới chúng không? Câu trả lời là có và biết là chị em sẽ cần mẹo này, nên sẵn đây em chia sẻ 4 cách bật điều hòa không cần dùng tới điều khiển em đọc được trên trang Thời báo Văn học Nghệ thuật nhé!

1. Bật điều hòa bằng công tắc cầu dao

Nhiều gia đình đặt máy lạnh ở các khu vực trung tâm giữa nhà và dùng cầu dao để bật tắt thay vì dùng điều khiển bởi để ai cũng có thể sử dụng được mà không cần phải quản lý điều khiển, đề phòng trường hợp mất điều khiển. Cách này cũng được dùng tại các văn phòng lớn, nơi hội trường, phòng họp... Do đó, nếu như gia đình chị em quyết định chỉ dùng điều hòa với một nhiệt độ nhất định bất kể thời tiết bên ngoài thế nào thì nên lắp thêm 1 cầu dao riêng để bật tắt máy lạnh. Như vậy sẽ thuận tiện trong việc bật tắt điều hòa, đỡ phải lo mất hoặc hỏng điều khiển làm ảnh hưởng đến quá trình sử dụng. Hơn nữa với cách làm này giúp chị em an tâm lưu lại nhiệt độ trong phòng, bật xong tắt rồi bật lại, vẫn giữ nguyên nhiệt độ ấy không thay đổi.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Bật điều hòa bằng cầu dao. Nguồn: Quản trị mạng. 

2. Bật điều hòa bằng điện thoại thông minh

Thời buổi hiện đại, nhà nhà người người đều dùng điện thoại thông minh. Vậy tại sao chị em không nghĩ rằng mình có thể ‘biến’ chiếc điện thoại thông minh ấy thành điều khiển điều hòa. Nghe có vẻ lý tưởng đấy, nhưng dùng làm sao nè?

Theo hướng dẫn, chỉ cần điện thoại thông minh của chị em có cảm biến hồng ngoại IR là thiết bị phát sóng hồng ngoại thì hoàn toàn có thể điều khiển từ xa khoảng 10m. Để sử dụng, chị em chỉ cần cài đặt ứng dụng điều khiển thiết bị bằng cổng hồng ngoại trên điện thoại (gợi ý ứng dụng ASmart Remote IR) rồi bật ứng dụng và chọn TV hay điều hòa để ghép đôi rồi điều khiển tương tự như chiếc remote của nhà mình. Với cách làm này, chị em hoàn toàn có thể tự tin điều chỉnh điều hòa vào ban đêm, chẳng cần lọ mọ dùng đèn pin hay bật đèn để lấy điều khiển chỉnh.

Tuy nhiên, theo em tìm hiểu, bộ cảm biến hồng ngoại IR chỉ có trên một số loại điện thoại thông minh, chứ không phải tất cả, đặc biệt là iPhone không hề trang bị bộ phận này.

3. Bật điều hòa bằng cách dùng nút nguồn trên dàn lạnh

Vốn quen mở điều hòa bằng điều khiển từ xa nên đa số chúng ta quên mất rằng máy điều hòa còn có nút nguồn trên dàn lạnh. Bình thường chẳng để ý nhưng đến khi gặp sự cố mới biết nút nguồn này giúp ích mình đến cỡ nào.

Lúc đề cập đến chiếc nút này, nhiều chị em nói mình chẳng thấy đâu ở trên máy điều hòa, song thực tế nhà sản xuất tinh tế đã ẩn chiếc nút nguồn đó dưới lớp vỏ bọc trắng bên ngoài. Để nhận biết nút nguồn này, sau khi tháo lớp vỏ trắng, ngay dưới phần ốp của tấm lọc không khí, chị em hãy tìm dòng chữ on/off, nếu không sẽ khó nhận ra nút nguồn này.

Mỗi máy điều hòa của mỗi hãng sẽ được thiết kế nút nguồn ở các vị trí khác nhau, song chúng thường có điểm chung là nằm ở phía bên trái của cánh quạt gió, kế bên đèn Timer và đèn báo điều hòa hoạt động.

4. Bật điều hòa bằng bộ điều khiển smarthome

Nếu nhà chị em sử dụng hệ thống smarthome thì không quá khó để bật điều hòa khi không có chiếc điều khiển. Bởi hệ thống này luôn trang bị các cảm biến hồng ngoại IR và bộ thu phát song RF nên chúng ta hoàn toàn có thể kết nối với ứng dụng điện thoại, thay thế chiếc điều khiển thông thường để bật điều hòa. Với hỗ trợ thông minh, chị em hoàn toàn có thể dùng điện thoại điều khiển bật điều hòa, kể cả khi chiếc điện thoại ấy không có trang bị cảm biến hồng ngoại IR, chẳng hạn như iPhone nói trên.

hình ảnh

Ảnh minh họa - bật điều hòa bằng điện thoại và nút nguồn trên máy - Nguồn: Thời báo Văn học Nghệ thuật, quantrimang. 

Vậy là đã rõ rồi nhé chị em ơi, nếu mình hoặc người thân lỡ làm mất hoặc hỏng điều khiển thì cũng đừng vội lo lắng, chúng ta hoàn toàn có thể thay thế bằng nhiều cách khác nhau. Tùy thuộc vào điều kiện của gia đình mình, mà chị em có thể chọn một trong các cách thay thế phù hợp nói trên nha. Em nói từ hồi biết cách rồi thấy nhẹ cả người hẳn ra, không lo hỏng hoặc mất điều khiển, nếu lỡ xảy ra thì cũng đỡ vất vả ngược xuôi đi tìm mua chiếc điều khiển thay thế cho tốn tiền lại chưa chắc đạt được yêu cầu như ý muốn.