Tư thế nằm trong thời gian mang bầu cũng ảnh hưởng không nhỏ đến sức khỏe mẹ cũng như sự phát triển của thai nhi trong bụng.

Hồi đó mang bầu chẳng biết thế nào mà tay chân em vẫn bình thường, chỉ có cái bụng thì to ơi là to. Người em vốn đã nhỏ xíu thì chớ, cái bụng to đùng nên đi bộ lâu cũng bị mệt, càng về mấy tháng cuối lại càng khổ hơn. Em nhớ mãi cực nhất là mấy khúc ngủ, có khi còn phải tựa lưng vào đầu giường, chèn gối ngủ cho qua giấc vì nằm kiểu nào cũng không yên. Mà cái tư thế ngủ khi mang thai nó rất là quan trọng nha các mẹ, em thấy nhiều chị em vẫn xem thường vấn đề này lắm nè. Đặc biệt là cái khúc 3 tháng đầu mới mang thai, cứ chủ quan bụng còn nhỏ nên muốn nằm thế nào cũng được, cái này rất sai lầm luôn. Có 2 tư thế ngủ mẹ bầu nên tránh trong 3 tháng đầu mang thai, mà em nghĩ là cả thai kỳ cũng cần tránh luôn đó vì bụng mình sẽ càng lúc càng to mà, nhớ đừng phạm phải kẻo lại khổ con trong bụng đó nha.

Nằm sấp

Nhiều mẹ cho rằng chỉ khi nào bụng lớn thì mới không nên nằm sấp, nhưng thực tế nhiều chuyên gia đã khuyến cáo mẹ bầu 3 tháng đầu cũng không nên nằm sấp quá nhiều đâu ạ. Lý do là vì tư thế ngủ này có thể khiến lượng oxy cũng như m áu truyền đến thai nhi bị ngắt quãng, tình trạng này sẽ xảy ra nhiều hơn khi bụng mẹ ngày càng to lên. Vì thế, đây là vấn đề chị em bầu bí nên đặc biệt chú ý. Ngoài ra, khi nằm sấp lâu dài các mẹ còn rất dễ bị đau lưng, căng cơ cổ cực kỳ khó chịu. Chị em nên nhớ khi mang thai, việc có một giấc ngủ ngon, sâu mỗi đêm là vô cùng quan trọng. Thời điểm đầu thai kỳ lại càng phải cẩn thận chăm bẵm bản thân thật tốt. Do đó, việc nằm sấp lâu ngày sẽ rất không tốt cho sức khỏe mẹ bầu đâu, các chị nên lưu ý nè.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Sohu

Nằm gục xuống bàn

Một số mẹ bầu vẫn đi làm thường hay nằm gục xuống bàn làm việc để nghỉ ngơi vào giờ trưa. Đây là tư thế ngủ rất không nên áp dụng, đặc biệt trong 3 tháng đầu thai kỳ. Khá giống với tư thế nằm sấp, nằm gục xuống bàn dễ khiến mẹ bị tăng cảm giác đau lưng, làm căng cơ cổ và cơ thể sẽ hay bị khó chịu, mệt mỏi. Một số mẹ có thói quen ngủ ở thế này khi mang thai cũng cho biết, thỉnh thoảng họ còn cảm thấy buồn nôn, chóng mặt sau khi nằm nghỉ như vậy nữa. Cái này đặc biệt nguy hiểm vì nguy cơ mẹ bị ngất xỉu là hoàn toàn có thể xảy ra, khi mang thai bị té ngã, ngất xỉu nguy hiểm thế nào chắc ai cũng rõ rồi có đúng không nào? Vì thế, khi muốn nghỉ ngơi ở chỗ không có giường đàng hoàng, chị em bầu bí có thể nằm ngửa lưng ra ghế hoặc dùng các tấm đệm lót di động, trải ra dưới sàn để nằm ngủ ngay khu vực mình nằm nhé. Như thế sẽ tốt hơn cho sức khỏe của mẹ cũng như sự phát triển của con.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Sohu

Thế thì trong 3 tháng đầu, mẹ bầu nên nằm ngủ ở tư thế nào là tốt nhất? Câu trả lời là nằm ngửa, nằm nghiêng bên phải hoặc bên trái đều được. Các chuyên gia vẫn khuyên rằng tư thế ngủ tốt nhất cho bà bầu là nằm nghiêng sang bên trái, nhưng chị em nếu bị mỏi có thể luân phiên thay đổi. Tuy nhiên, từ tam cá nguyệt thứ 2 thì tư thế nằm ngửa không còn phù hợp nữa, rất dễ gây hại cho thai nhi trong bụng nên chị em cũng cần chú trọng. Để có một giấc ngủ ngon, chị em có thể sắm ngay những dụng cụ hỗ trợ như gối bầu, ngâm chân với nước ấm, nghe nhạc nhẹ,… trước khi đi ngủ. Nhớ phải ngủ sớm, không nên thức khuya sẽ không tốt chút nào đâu nhé các mẹ.